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DIBAJI
Toleo hili jepesi limetolewa kwa ajili ya kuwezesha 
mafunzo ya “ Uchechemuzi na Matumizi ya Taarifa 
Katika Uchechemuzi lililotengenezwa na JUWAVITA 
kupitia uratibu wa Jukwaa la Wadau wa Kilimo 
wasio wa Kiserikali (ANSAF) kwa kushirikiana 
na InterAction chini ya ufadhili wa Mfuko wa 
Kimataifa wa Maendeleo ya Kilimo (IFAD). Jukwaa 
la Wazalishaji Vijijini Tanzania (JUWAVITA) ni 
muungano huru wa wazalishaji wadogo vijijini 
ambao wanawakilishwa na asasi za kiraia zilizo 
na dhamira ya kufanya kazi pamoja kwa sauti 
moja katika kuhakikisha wazalishaji wa vijijini 
wanashiriki kikamilifu na kufaidika na michakato 
ya maendeleo. ANSAF ni sekretarieti ya JUWAVITA.

JUWAVITA inapenda kuwashukuru IFAD na 
InterAction kwa msaada wao mkubwa wa kifedha, 
kitaalamu na kiundi katika kutengeneza njia mpya 
za kuongeza ushiriki wa wazalishaji wadogo katika 
ngazi mbalimbali katika kutunga, kurekebisha, 
kufuatilia na kutekeleza sera zinazoathiri 
maendeleo ya vijijini.

Tunatoa shukrani zetu za dhati kwa washauri, Bw. 
Gasper Baltazary Masawe na Bw. Laurent Salehe 
Shilingi kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
kwa kazi nzuri waliyoifanya kuandaa mwongozo 
huu pamoja na kuwezesha warsha ya mafunzo 
pamoja na Adam Fivenson, Benjamin Bestor, na 
Sara Nitz wa InterAction, Irene Mvena na Honest 
Mseri kutoka ANSAF kwa mchango wao katika 
kuandaa mwongozo huu wa mafunzo.

Audax Rukonge
Mkurugenzi Mtendaji–ANSAF 
Septemba 2021
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SEHEMU YA 1:

DHANA YA 
UCHECHEMUZI
Uchechemuzi ni mchakato wa kufanya ushawishi 
kwa wafanya maamuzi kuhusu kuandaa, 
kubadilisha, na kutekeleza sera. Kwa wanachama wa 
JUWAVITA, uchechemuzi ni muhimu ili kuimarisha 
na kuboresha mazingira ya kilimo biashara na 
kuboresha maisha ya wazalishaji wa vijijini.

Mtandao ya uchechemuzi ni kikundi cha mashirika 
na watu binafsi wanaofanya kazi kwa pamoja 
ili kuchochea mabadiliko katika sera, sheria, au 
programu kwa ajili ya suala fulani.

Uchechemuzi hutusaidia kukabiliana na vitisho/
vikwazo na fursa vya maendeleo.

Uchechemuzi kwa ngazi ya mashirika ya kimataifa 
kama vile Umoja wa Mataifa husaidia kuweka 
viwango au vipaumbele ambavyo vinaweza 
kutumika kuiwajibisha serikali kote ulimwenguni, 
kwa mfano Malengo Endelevu ya Maendeleo (SDGs).

Uchechemuzi unahusu uwajibikaji. Wale walio 
na mamlaka, ikiwa ni pamoja na serikali, 

wanapaswa kutekeleza ahadi zao kwa wananchi 
na wafanyabiashara wanapaswa kutimiza ahadi 
zao kwa wateja na jamii wanapofanyia kazi. 
Hili lisipofanyika, wananchi wanaweza kutumia 
uchechemuzi ili kuhakikisha wenye mamlaka 
wanawajibika.

Uchechemuzi unachochea maamuzi ya kisera na 
utekelezaji kwa:

•	 kuleta pamoja sauti tofauti kuhusu masuala 
yanayoathiri jamii;

•	 kuelimisha viongozi, watunga sera, au wale 
wanaotekeleza sera;

•	 kurekebisha sera, sheria na bajeti zilizopo, 
kuandaa programu mpya;

•	 kuunda miundo na taratibu za 
kidemokrasia, wazi na zinazowajibika za 
kufanya maamuzi (InterAction, 1995).
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SEHEMU YA 2:

MCHAKATO WA 
UCHECHEMUZI
Uchechemuzi ni mchakato unaohusisha watendaji, mawazo, ajenda na siasa zinazobadilika kila mara. 
Mchakato huu wa uchechemuzi hugawanywa katika hatua kumi:

STEP 02
Set an advocacy goal 
and objectives

STEP 05
Develop the 
message

STEP 07
Raise funds

STEP 08
Develop the 

implementation plan

STEP 01
Identify and 
analyze the 
problem

STEP 03
Identify target 
advocacy audiences

STEP 04
Build support

ADVOCACY
PROCESS

STEP 06
Select channels of 

communication

STEP 09
Collect relevant 

data

STEP 10
Monitor and 

evaluate
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Hatua ya 1: Kutambua na Uchambuzi wa Tatizo

Kampeni ya uchechemuzi huanza kwa kutambua 
na kuchambua tatizo ambalo mtandao fulani 
unakubali kusaidia ili kuendeleza mabadiliko ya 
sera. Uchambuzi unapaswa kufafanua sababu za 
tatizo na kuchagua moja ya sababu hizi kwaajili ya 
kuboresha. Sababu iliyochaguliwa inapaswa kuwa 
ile ambayo inaweza kutatuliwa kupitia mabadiliko 
katika sera za umma au programu katika ngazi 
ya mikoa, kitaifa au kimataifa. Wakati huo huo, ni 
muhimu kuelewa jinsi utatuzi wa sababu maalum 
unaweza kuchangia kutatua tatizo la jumla.

Vigezo vitatu vikuu vinapaswa kutiliwa mkazo 
katika kuchagua tatizo linalopaswa kutatuliwa kwa 
njia ya Uchechemuzi. Tatizo linapaswa kuwa:

•	 linaweza kusuluhishwa kisiasa au kiufundi

•	 lina athiri sehemu kubwa ya jamii

•	 linahamasisha jukwaa.

Tukishatambua tatizo linalopaswa kutatuliwa, 
tunaweza kuchanganua sababu na matokeo yake, 
tukijiuliza: Kwa nini tatizo lilitokea? Sababu kuu za 
tatizo ni zipi? Matokeo yake ni yapi?

Ni muhimu kutofautisha kati ya sababu na 
matokeo kwa sababu juhudi za uchechemuzi 
hulenga sababu, si matokeo. Pendekezo la 
kutatua tatizo litakuwa na ufanisi tu ikiwa 
linashughulikia sababu za msingi za tatizo hilo. 
Baada ya kubaini chanzo cha tatizo, tunahitaji 
kufanya uchambuzi wa kina ili kupata majibu ya 
maswali yafuatayo:

•	 Ni sababu zipi zinapaswa kushughulikiwa 
kwanza? Kwa nini?

•	 Je, kuna sababu moja ambayo utatuzi wake 
unaweza kuchangia zaidi kuliko nyingine 
katika kutatua tatizo? Kwa nini?

•	 Ni sababu gani inayotatuliwa kwa urahisi 
zaidi kwa muda mfupi? Kwa nini?

•	 Je, kuna sababu moja ambayo inazuia 
azimio la nyingine? Vipi?

Mara tu sababu maalum imepewa kipaumbele, 
lazima ichunguzwe kwa undani, ikitenganishwa 
katika sababu zake tofauti zinazochangia. Lengo 
ni kufikia hatua ambayo masuluhisho mbadala 
yanakuwa wazi.
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Hatua ya 2: Kuweka Lengo kuu na Malengo 
mahsusi ya Uchechemuzi

Lengo kuu ni kauli ya jumla; kiini cha juhudi zako 
za uchechemuzi ambazo jukwaa linatarajia kufikia 
kwa muda mrefu (miaka mitatu hadi mitano). 
Lengo kuu linaweza kuwa maono yako. Ili kufikia 
lengo kuu la uchechemuzi, masuala kadhaa 
yanaweza kuhitaji kushughulikiwa kwa kufuatana 
au kwa wakati mmoja. Haya yataunda masuala 
ya kisera (tatizo au hali ya maslahi ya umma), 
ambayo taasisi au shirika linaweza kuchukua 
hatua kutatua. Masuala haya ya sera kwa kawaida 
huwa yanakuwa malengo yako ya uchechemuzi.

Malengo ya uchechemuzi yanaelezea mafanikio 
ya muda mfupi, mahususi na yanayoweza 
kupimika ambayo yanachangia katika lengo kuu la 
uchechemuzi. Malengo ya uchechemuzi yanalenga 
kubadilisha sera, programu au nyadhifa za 
serikali, taasisi au mashirika. Malengo yako ya 
uchechemuzi yanapaswa kujibu maswali matano:

•	 Nini unataka kubadilisha?

•	 Kwa nini unataka kuibadilisha?

•	 Nani atafanya mabadiliko?

•	 Je, hali itabadilika kiasi gani?

•	 Na mabadiliko yatatokea lini?

Malengo ya uchechemuzi yanapaswa kuwa 
mahususi na yaweze kupimika ili uweze kujua 
kama umefikia malengo yako au la katika muda 
uliotaja.

Wachechemuzi wengi hutumia vigezo vya SMART 
kuweka malengo:

Utambuzi wa suala kwaajili ya hatua ya kisera pia 
unaweza kujulikana kama mpangilio wa ajenda. 
Kuna idadi isiyo na kikomo ya matatizo ambayo 
yanahitaji kuzingatiwa, lakini si yote wanaweza 
kupata nafasi kwenye ajenda. Wachechemuzi 
huamua ni tatizo gani la kushughulikia na kujaribu 
kupata taasisi inayolengwa kutambua kwamba 
tatizo linahitaji hatua.

Pamoja na kuunda malengo ya uchechemuzi, 
ni muhimu kutaja malengo ya upili. Ni wazi, 
utimilifu wa malengo ya msingi ni jitihada muhimu 
zaidi, lakini inaweza kuwezekana kutimiza 
mambo mengine pia, ndani na nje, bila kujali 
kile kinachotokea katika malengo ya msingi ya 
uchechemuzi. Malengo haya ya upili yanaweza 
kutumika kama zana ya kutathmini mafanikio 
yanayoendelea ya juhudi za Uchechemuzi.

Maalum

Inaweza kupimika

Inaweza kufikiwa

Ina uhalisia

Ina muda maalum
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Hatua ya 3: Tambua Hadhira ya Uchechemuzi 
Lengwa
Pindi suala, lengo na malengo yanapochaguliwa, 
juhudi za uchechemuzi lazima zielekezwe kwa 
watu wenye uwezo wa kufanya maamuzi na kwa 
hakika, kwa watu wanaoshawishi watoa maamuzi 
kama vile wafanyakazi, washauri, wazee wenye 
ushawishi, vyombo vya habari na umma.

Mbinu inayolenga hadhira, kulingana na jamii 
husika, hutoa zana muhimu za kutofautisha, 
kuchanganua, kufikia na kuwahamasisha wahusika 
wakuu wa sera. Mbinu hizi zinaweza kukusaidia 
kulenga taasisi na watu ambao ni muhimu kwa 
mafanikio yako, badala ya kujaribu kufikia watoa 
maamuzi wote na sekta zote za jamii.

Ili kuelewa maarifa, mitazamo, na imani za 
hadhira yako, lazima ufanye utafiti wa hadhira. 
Anza utafiti wako kwa ugawaji wa hadhira-njia 
ya kupanga watoa maamuzi, viongozi wenye 
ushawishi, mashirika yasiyo ya kiserikali, au vyama 
vya kitaaluma katika vikundi vidogo vilivyo na sifa 
zinazofanana.

Mgawanyiko wa hadhira

Njia moja nzuri ya kutenganisha hadhira katika 
vikundi ni kutambua hadhira ya msingi na ya upili.

Hadhira ya msingi inajumuisha watoa maamuzi 
walio na mamlaka ya kuathiri moja kwa moja 
matokeo ya malengo yako. Hawa ndio watu 
ambao lazima waidhinishe mabadiliko ya sera 
kikamilifu. Watoa maamuzi hawa ndio walengwa 
wa msingi wa mkakati wa uchechemuzi.

Hadhira ya pili ni watu binafsi na vikundi 
vinavyoweza kushawishi watoa maamuzi (au 
hadhira ya msingi). Maoni na matendo ya watu 
hawa au makundi haya yenye ushawishi ni 
muhimu katika kufikia lengo la uchechemuzi 
kadiri yanavyoathiri maoni na matendo ya 
watoa maamuzi. Hadhira yako ya pili inaweza 
kuwa na nguvu za kupinga lengo lako. Ikiwa 
ndivyo, ni muhimu sana kujumuisha vikundi hivi 
kwenye orodha yako, kujifunza kutoka kwao, na 
kuwashirikisha kama sehemu ya mkakati wako.
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Hatua ya 4: Kujenga Usaidizi
Kujenga mitandao na kudumisha muungano 
ili kuweka nguvu kwa pamoja za uchechemuzi 
muhimu kwa mafanikio. Kadiri msingi wa usaidizi 
unavyoongezeka, ndivyo uwezekano wa kufaulu 
unavyoongezeka. Wanachama wa mtandao lazima 
wawasiliane ili kuunda ushirikiano na mashirika 
mengine yasiyo ya kiserikali, mitandao, wafadhili, 
muungano, vikundi vya kiraia, vyama vya 
kitaaluma, vikundi vya wanawake, wanaharakati, 
na watu binafsi wanaounga mkono suala hili na 
watafanya kazi nawe ili kufikia malengo yako ya 
uchechemuzi.

Wachechemuzi daima hujenga mitandao miongoni 
mwa watu na wakati mwingine muungano 
miongoni mwa mashirika ili kuleta mabadiliko.

Mtandao ni nini?

Mtandao unajumuisha watu binafsi au mashirika 
yaliyo tayari kusaidiana au kushirikiana. Hakuna 
sheria za kujenga mitandao kwa sababu mtindo 
wako utakuwa wa kipekee kufatana na mahusiano 
yako na na kila mwanachama katika mtandao wako.

Kujenga muungano

Muungano ni kundi la mashirika yanayofanya 
kazi pamoja kwa njia iliyoratibiwa kuelekea lengo 
moja. Muungano uliopangwa ni chaguo jingine 
kwa juhudi zako za uchechemuzi. Muungano 
unahitaji kazi nyingi zaidi kuliko mitandao, lakini 
matokeo yanaweza kuwa makubwa zaidi. Ujenzi 
wa muungano unapaswa kuongeza, sio kuchukua 
nafasi, mitandao iliyopo.

Aina za miungano

Kama wachechemuzi, muungano huja katika 
maumbo na saizi zote; kila aina hutumikia kusudi 
maalumu. Kwa mfano, muungano unaweza kuwa 
muungano wa kudumu, rasmi, wa suala moja, 
au muungano usio rasmi, kijiografia, wa masuala 
mengi. Muungano huanzia ukiwa mdogo hadi 
muundo wa hali ya juu. Aina tofauti za muungano 
zitavutia mashirika tofauti.
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Hatua ya 5: Tengeneza Ujumbe wa Uchechemuzi

Ujumbe ni nini?
•	 Ujumbe ni taarifa fupi na ya kushawishi 

kuhusu lengo lako la uchechemuzi ambalo 
hunasa kile unachotaka kufikia, kwa nini, 
na jinsi utakavyofanikisha. Kwa kuwa lengo 
la msingi la ujumbe ni kuunda kitendo, 
ujumbe wako unapaswa pia kujumuisha 
hatua mahususi ambayo ungependa 
hadhira ichukue.

•	 Unaweza kuwasilisha ujumbe wako kwa 
njia ya muhtasari wa kisera, andiko la 
uchechemuzi, taarifa ya bajeti, taarifa kwa 
vyombo vya habari, n.k.

Kuunda na kuwasilisha ujumbe

•	 Ujumbe ni muhtasari mfupi wa suala 
fulani, linalobainisha sera husika za 
kulishughulikia, na baadhi ya mapendekezo 
kuhusu njia bora zaidi za utatuzi.

•	 Muundo rasmi ni karatasi moja ya A4, iliyo 
na maneno yasiyozidi 400. Ina muundo wa 
kuvutia na inaweza kuwa na picha moja au 
zaidi ili kuelezea jambo fulani. Unaweza 
pia kuwa na ujumbe mrefu (hadi kurasa 8, 
au maneno 3,000) na miundo mingine pia 
inawezekana.

•	 Kuna aina mbili za ujumbe:

•	 Ujumbe wa uchechemuzi huangalia hatua 
mahususi ya swala fulani.

•	 Ujumbe wenye lengo unatoa taarifa sawia 
kwa mtunga sera kufanya uamuzi wake.

•	 Ujumbe unapaswa:

•	 Kutoa utangulizi wa kutosha kwa msomaji 
kuelewa tatizo.

•	 Kumshawishi msomaji kwamba tatizo 
lazima lishughulikiwe kwa haraka.

•	 Kutoa taarifa kuhusu njia mbadala (katika 
ujumbe unaolengwa).

•	 Kutoa ushahidi wa kuunga mkono njia moja 
mbadala (katika ujumbe wa Uchechemuzi).

•	 Kuchochea msomaji kufanya uamuzi.

•	 Ili kufikia malengo yake, ujumbe unapaswa:

•	 Kuwa mfupi na kwa uhakika

•	 Itegemee ushahidi thabiti

•	 Kuzingatia maana, si mbinu.

•	 Kuangalia kwa mtazamo mpana.
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Hatua ya 6. Kuchagua 
Njia za Mawasiliano
Uteuzi wa njia inayofaa zaidi kwa uchechemuzi 
inategemea aina ya walengwa. Chaguo la njia 
hutofautiana kulingana na hadhira kwa umma, 
kushawishi watoa maamuzi, kuelimisha vyombo 
vya habari, kutoa uungwaji mkono kwa suala 
hilo miongoni mwa mashirika/mitandao yenye 
nia moja, n.k. Baadhi ya njia za kawaida za 
mawasiliano kwa ajili ya mipango ya uchechemuzi 
ni pamoja na vyombo vya habari, matoleo 
maalumu ya habari, mikutano ya waandishi wa 
habari, majarida, mjadala wa umma, mkutano wa 
watunga sera.

Hatua ya 7. Uchangiaji 
wa Rasilimali Fedha
Kampeni za uchechemuzi zinaweza kunufaika 
kutoka kwa fedha za nje na rasilimali nyinginezo. 
Rasilimali zinaweza kusaidia utayarishaji na 
usambazaji wa nyenzo, kugharamia safari za 
wanachama wa mtandao kukutana na watoa 
maamuzi na kutoa usaidizi, kuandikisha mikutano 
au semina, kuchukua gharama za mawasiliano, 
n.k. Mitandao ya uchechemuzi inapaswa kuandaa 
mkakati wa kuchangisha fedha mwanzoni mwa 
kampeni. Kutambua wachangiaji watarajiwa 
wa rasilimali fedha na rasilimali nyinginezo. 
Kwa njia nyingi, uchangishaji fedha unafanana 
na mchakato wa uchechemuzi wenyewe. Bila 
rasilimali juhudi zako haziwezi kuishi. Kwa hiyo, 
kutafuta rasilimali lazima kuunganishwa katika 
mkakati wako tangu mwanzo.

Hatua ya 8. 
Kutengeneza Mpango 
wa Utekelezaji

Mtandao unapaswa kuandaa mpango wa 
utekelezaji ili kuongoza kampeni yake ya 
uchechemuzi. Mtandao lazima uhakikishe kuwa:

•	 kuna mpango ulioandikwa

•	 mpango unawezekana na unamtiririko 
maalumu

•	 shughuli na kazi, matokeo yanayotarajiwa, 
njia za uthibitishaji, vyanzo vya habari, 
watu/kamati zinazowajibika, muda 
unaotakiwa na rasilimali zinazohitajika kwa 
kila shughuli zimetambuliwa.

•	 Kuna mgawanyo uliopangwa wa majukumu 
ndani ya kundi kuu.

Hatua ya 9. Ukusanyaji 
wa taarifa

Ukusanyaji wa taarifa na tathmini ya mara 
kwa mara kwa ajili ya kukabiliana na juhudi 
zako za uchechemuzi ndiyo njia bora ya 
kuhakikisha mafanikio yanatokea. Ukusanyaji 
wa taarifa unasaidia hatua nyingi za mchakato 
wa uchechemuzi. Mitandao ya uchechemuzi 
inapaswa kukusanya na kuchambua taarifa ili 
kutambua na kuchagua suala lao na vile vile 
kukuza malengo ya uchechemuzi, ujumbe 
mahususi, kupanua msingi wao wa usaidizi, na 
kushawishi watunga sera. Ukusanyaji wa taarifa 
ni shughuli inayoendelea kwa muda wote wa 
kampeni ya uchechemuzi.
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Hatua ya 10: Ufuatiliaji na Tathmini

Wazo la kujitathmini si kuambatanisha alama 
za nambari kwenye juhudi zako, bali kupata 
maoni muhimu na kubadilisha mikakati na/au 
malengo yako ikibidi. Kubadilika, ubunifu, na 
kuendelea ni sifa za wachechemuzi waliobobea na 
waliofanikiwa; ikiwa mkakati mmoja haufanyi kazi, 
wanajaribu mwingine, na mwingine, hadi wafikie 
lengo lao. Tumia dodoso la kujitathmini kila baada 
ya miezi 6-12 kuorodhesha maendeleo yako 
na kuboresha shughuli zako. Hasa, unapaswa 
kufuatilia: lengo lako la uchechemuzi, utoaji wa 
ujumbe/mawasiliano, matumizi ya taarifa na 
utafiti, kujenga muungano, athari katika mchakato 
wa kufanya maamuzi na masuala ya jumla ya 
usimamizi/shirika.

Tathmini mara nyingi haifanywi, ingawa ni 
muhimu. Wachechemuzi wazuri hutathmini 
ufanisi wa juhudi zao za zamani na kuweka 
malengo mapya kulingana na uzoefu wao. 
Wachechemuzi na taasisi inayokubali mabadiliko 
ya sera wanapaswa kutathmini mara kwa mara 
ufanisi wa mabadiliko hayo. Tathmini ni jaribio la 
kujifunza kutokana na mafanikio na kushindwa 
ili kuimarisha uwezo wa kushiriki katika 

Uchechemuzi wa sera na programu za umma. 
Tathmini inayoendelea huturuhusu kupima na 
kuthibitisha shughuli zinazofanywa, ili juhudi 
za uchechemuzi ziweze kuelekezwa kwingine 
ikihitajika. Kwa hiyo ni muhimu kutathmini kila 
mara, tangu mwanzo wa mchakato wa kupanga 
hadi mwisho wa kampeni, hii inaweza kufanywa 
kwa kutumia uchambuzi wa SWOT (uimara, 
udhaifu, fursa na vikwazo).

Uchambuzi wa SWOT ni zoezi la kujitathimini ili 
kubaini uimara wa kampeni ya Uchechemuzi. 
Uchambuzi unapaswa pia kutambua udhaifu 
na njia zinazoweza kuushinda. Pamoja na 
kutambua uimara na udhaifu wa ndani wa 
kikundi au muungano unaokuza kampeni, ni 
muhimu pia kutambua fursa na vikwazo. Fursa ni 
vipengele vinavyopendelea kampeni na kuongeza 
uwezekano wa mafanikio yake. Vikwazo ni mambo 
ya nje yasiyofaa ambayo yanaweza kukwamisha 
au hatarisha kampeni. Wakati wa kupanga 
mikakati, ni muhimu kujua jinsi ya kutumia fursa 
na kupunguza athari za vikwazo.
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SEHEMU YA 3:

KUTUMIA 
TAARIFA/
TAKWIMU NA 
UTAFITI KWA AJILI 
YA UCHECHEMUZI
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3.1. Kukusanya na Kutumia Taarifa Husika kwa 
Uchechemuzi

Taarifa na utafiti ni muhimu kwa kufanya 
maamuzi sahihi wakati wa kuchagua tatizo la 
kufanyia kazi, kutambua masuluhisho ya tatizo, 
na kuweka malengo ya kweli. Pia, taarifa nzuri 
yenyewe inaweza kuwa hoja yenye kushawishi 
zaidi.

Taarifa ni nini?

Kamusi ya Webster inafasili taarifa kuwa “maelezo 

ya kweli (kama vipimo au takwimu) yanayotumiwa 
kama msingi wa hoja, majadiliano, au hesabu.”

Iwe tunafanya uchechemuzi kwa niaba ya 
wakulima, tunaandika maandiko ya miradi, 
au kuunda mpango wa kutoa huduma, taarifa 
itafanya tatizo liwe ya kushawishi zaidi. Ingawa 
tunajua kwamba taarifa inaweza kusaidia 
uchechemuzi, si rahisi kila wakati kuelewa jinsi 
ya kupata na kutumia taarifa kwa njia bora zaidi. 
Inahitaji mkakati rasmi wa taarifa.

3.2. Mkakati wa Taarifa/takwimu
Mkakati wa taarifa ni dira ya jinsi shirika 
litakavyokusanya, kuhifadhi, kudhibiti, kushiriki na 
kutumia taarifa. Ni dhana kuu, iliyounganishwa 
ambayo inaeleza jinsi taarifa itawezesha na 
kuhamasisha mkakati wa shirika, na inaweka 
msingi wa kila kitu ambacho shirika hufanya 
kuhusiana na taarifa.

Mkakati wa taarifa unapaswa kuwa mahususi 
na unaoweza kutekelezeka, lakini pia unapaswa 
kuwa na uwezo wa kuirekebisha kadiri hali 
inavyobadilika.
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3.3. Ukusanyaji wa Taarifa kwaajili ya 
Uchechemuzi

Taarifa inaweza kupatikana kutoka vyanzo vya msingi au inaweza kupatikana kutoka vyanzo vya pili/
sekondari. Inaweza kuwa nambari/namba (idadi) au isiyo ya nambari (maandishi).

Taarifa ya msingi
Neno “taarifa ya msingi” linamaanisha taarifa mpya iliyokusanywa na wewe au na wahesabuji moja 
kwa moja kutoka kwa chanzo. Wewe (au shirika lako) utakuwa mtu wa kwanza kutumia seti hii kamili ya 
taarifa. Taarifa ya msingi inaweza kuwa taarifa ya namba au maandishi. Inatoa taarifa sahihi zaidi kwa 
sababu inakusanywa moja kwa moja kutoka kwa watu. Inasaidia uchechemuzi kwa sababu kwa ujumla 
hutoa habari za hivi punde, zisizo na upendeleo.

Sampuli ni nini?

Sampuli ni seti ya watu binafsi au vitu 
vilivyokusanywa au kuchaguliwa kutoka kwa 
takwimu ya idadi kwa utaratibu uliobainishwa.

Uchaguaji sampuli?

Uchaguaji sampuli ni uteuzi wa kikundi kidogo 
(sampuli ya takwimu) ya watu kutoka ndani ya 
idadi ya watu ili kukadiria sifa za watu wote. Idadi 
ya watu ni kundi la vitu/watu/vitu vinavyosomwa. 
Sampuli inatoa njia mbadala ya haraka na ya chini 
ya kupima idadi ya watu.
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Aina za uchaguaji sampuli

Uchaguaji Sampuli kwa njia ya uwezekano

•	 Kila mtu/kitu katika idadi ya watu/vitu ana uwezekano unaojulikana wa kuchaguliwa katika 
sampuli.

•	 Inahakikisha kuwa matokeo ya utafiti yanaondoa makosa ya kimfumo na upendeleo wa sampuli, 
ili yaweze kufafanua zaidi idadi ya watu kwa ujumla.

•	 Inaweza kuwa ngumu, ghali, na inayotumia muda mwingi.

Uchaguzi sampuli rahisi na usio na mpangilio

Wanachama wa sampuli huchaguliwa kwa nasibu na kwa bahati 
tu. Kwa vile kila mwanachama ana nafasi sawa ya kuchaguliwa 
katika sampuli, uteuzi wa wanachama bila mpangilio hauathiri 
ubora wa sampuli. Kwa hivyo, wanachama huchaguliwa bila 
mpangilio bila kutaja vigezo vyovyote vya uteuzi. Hiki ndicho 
kiwango cha dhahabu cha uchukuaji sampuli, lakini kinahitaji ujuzi 
wa idadi nzima ya watu, na vile vile ufikiaji wa idadi hiyo, ambayo 
wakati mwingine inaweza kuwa ngumu au ya gharama kubwa 
kupatikana.

Uchaguzi sampuli usio na mpangilio na wenye matabaka

Kwanza, idadi ya watu imegawanywa katika vikundi vidogo 
(vinajulikana kama matabaka) na kisha wanachama kutoka 
kwa kila kikundi kidogo huchaguliwa bila mpangilio. Mbinu hii 
inachukuliwa wakati idadi ya watu sio sawa sana. Madhumuni ni 
kushughulikia suala la uwiano mdogo wa idadi ya watu na kufanya 
sampuli ya uwakilishi wa kweli.

Sampuli ya vikundi

Sehemu mbalimbali za idadi ya watu (k.m. eneo la kijiografia, 
kipindi cha saa n.k.) huchukuliwa kama makundi na washiriki 
kutoka kwa kila kundi huchaguliwa bila mpangilio.
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Sampuli zisizo na uwezekano

•	 Kila mwanachama wa idadi ya watu hana uwezekano unaojulikana wa kuchaguliwa katika 
sampuli i.e. kila mwanachama wa idadi ya watu ana nafasi isiyo sawa ya kuchaguliwa katika 
sampuli.

•	 Inatumika wakati haiwezekani kupata sampuli ya idadi ya watu kulingana na uwezekano usio na 
mpangilio kutokana na muda na/au gharama.

•	 Haiwezekani “kujumlisha” kwa idadi kubwa zaidi ya watu lakini bado ni muhimu sana kwa utafiti 
wa muundo na usiohusu ukusanyaji taarifa za namba.

•	 Ndiyo njia inayosaidia zaidi kwa hatua za uchunguzi wa tafiti kama vile uchunguzi wa majaribio 
au kama sehemu ya mchakato wa usanifu wa hatua nyingi.

Uchaguzi sampuli kwa kusudi

Washiriki wa sampuli huchaguliwa kulingana namadhumuni ya 
utafiti.

Uchaguzi sampuli kwa njia ya mpira wa theluji 

Inahusisha kutafuta kikundi kidogo cha waliojibu awali na 
kuwatumia kuajiri washiriki zaidi. Ni muhimu hasa katika hali 
ambapo idadi ya watu imefichwa au vigumu kuhesabu.

Uchaguzi sampuli kwa hiari 

Watu waliojitolea huchagua kukamilisha uchunguzi. Watu 
waliojitolea wanaweza kualikwa kupitia matangazo kwenye 
mitandao ya kijamii. Tangazo linaweza kujumuisha ujumbe 
kuhusu utafiti na kiungo cha uchunguzi. Baada ya kufuata 
kiungo na kukamilisha uchunguzi mtu aliyejitolea anawasilisha 
taarifa ili kujumuishwa katika sampuli ya idadi ya watu.
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Uamuzi wa ukubwa wa sampuli

•	 Saizi ya sampuli—idadi ya watu au taasisi 
zilizojumuishwa—inaweza kuchaguliwa 
katika hatua kadhaa:

•	 Kubainisha ukubwa wa idadi ya watu kwa 
ujumla.

•	 Bainisha jinsi unavyotaka kipimo chako 
kiwe.

•	 Bainisha vigezo vyako binafsi viendane na 
matakwa ya ufadhili/wakati/uhamaji/ufikiaji 
wa idadi ya watu.

Kuna mbinu za kisayansi za kubainisha idadi 
kamili ya watu wanaohitaji kujumuishwa, na 
tutafurahi kutoa habari kuhusu hilo, ikiwa 
itahitajika kwa utafiti wa siku zijazo.

Baadhi ya mbinu za kukusanya 
taarifa za msingi

Mbinu ya uchunguzi kwa kuangalia
Katika uchunguzi, habari hutafutwa kwa njia ya 
uchunguzi wa moja kwa moja wa mpelelezi, bila 
kuuliza mhojiwa.

Uchunguzi wa moja kwa moja: Mtafiti anabainisha 
wahojiwa husika na kurekodi taarifa inayohitajika 
kulingana na uchunguzi.

Uchunguzi wa kiufundi: Vifaa fulani vya kimitambo, 
kama vile kamera, hutumika kuchunguza na kurekodi 
tabia za wanaojibu. Vifaa havihitaji ushiriki wa moja kwa 
moja wa wahojiwa katika utafiti lakini vitanasa tabia zao 
kwa uchambuzi.

Uchambuzi wa maudhui: Hupata taarifa kwa kutazama 
na kuchanganua yaliyomo au ujumbe wa matangazo, 
makala za magazeti, vipindi vya televisheni, n.k.

Mbinu ya mahojiano
Taarifa ya msingi inaweza kukusanywa ama 
kupitia mahojiano ya kibinafsi au kupitia 
mahojiano ya simu.

Mbinu ya dodoso
Dodoso hutumwa kwa mtu anayehusika na 
kuombwa kujibu maswali na kurudisha dodoso. 
Dodoso huwa na maswali rahisi yenye majibu 
yaliyoorodheshwa au mafupi. Kwa kuwa kwa 
ujumla zimeorodheshwa kwa idadi kubwa, 
zinajitolea kwa ukusanyaji wa taarifa wa za 
nambari.

Taarifa ya upili
Taarifa ya upili inakusanywa na mtu mwingine 
kuacha yule anaezitumia. Ni taarifa ya mtu wa 
pili. Taarifa ya upili inaweza kupatikana kutoka 
kwa vyanzo vilivyochapishwa au ambavyo 
havijachapishwa.

Vyanzo vilivyochapishwa vinaweza kujumuisha:

•	 machapisho ya serikali

•	 machapisho yasiyo ya serikali

•	 majarida

•	 ripoti kutoka kwa mashirika ya kimataifa, 
kwa mfano IFAD, FAO, CGIAR, Benki ya 
Dunia, IMF, Benki ya Maendeleo ya Afrika

•	 utafutaji wa mtandaoni au maktaba

•	 rekodi za umma.

Vyanzo visivyochapishwa vinaweza kuwa barua, 
shajara, shughuli za mkutano, kazi ambayo 
haijachapishwa, nk.
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3.4. Uchambuzi wa Taarifa na Ufafanuzi kwa ajili ya 
Uchechemuzi

Uchambuzi wa taarifa zenye 
idadi
Uchanganuzi wa taarifa zenye namba/ hesabu 
humaanisha mbinu mbalimbali za hisabati 
na takwimu za kusoma, kupima, na kutabiri 
mabadiliko katika watu, programu, mashirika 
au mifumo mikubwa zaidi. Mbinu za kiidadi kwa 
ujumla huangukia katika makundi makubwa 
mawili ya uchanganuzi wa maelezo na 
uchanganuzi duni.

Uchambuzi wa maelezo

Uchambuzi wa maelezo hukadiria taarifa kwa 
njia ya msingi lakini yenye maana na mara nyingi 
unaweza kutoa taarifa nyingi muhimu kwa ajili 
ya kufanya maamuzi ya shirika. Aina kuu za 
uchanganuzi wa maelezo ni pamoja na hesabu, 
asilimia, na hatua za mielekeo kuu, kama vile 
wastani, taarifa iliyotokea sana, taarifa ya katikati 
kwenye orodha ya taarifa zote.

Uchambuzi wa nadharia 
(Inferential analysis)

Uchanganuzi wa nadharia hubainisha sababu kuu 
unazoziona kwenye taarifa ya maelezo. Unaweza 
kutoa maarifa ya kina ikiwa unafikia matokeo 
unayotaka na kama hatua mahususi zinaweza 
kuleta mabadiliko. Inajumuisha:

•	 Muundo wa kitakwimu, ambao hujaribu 
dhahania kwa kutumia taarifa iliyopo 
(kama vile rejeshi, uundaji wa mlingano wa 
muundo, uundaji wa mstari wa viwango 
vingi)

•	 Uchambuzi wa mwenendo, ambao 
huchunguza umuhimu wa takwimu 
wa mabadiliko ya wakati (kama vile 
uchanganuzi wa maisha, miundo ya 
mfululizo wa saa)

•	 Uchanganuzi linganishi, unaolinganisha 
vitu viwili au zaidi vinavyofanana (kama 
vile majaribio ya t, uundaji wa mstari wa 
viwango vingi, uchanganuzi wa tofauti au 
ANOVA)

Uchambuzi wa taarifa zisizohusu 
hesabu/idadi
Uchanganuzi wa taarifa zisizohusu idadi/hesabu 
unajumuisha kukusanya na kutafsiri taarifa 
isiyo ya nambari. Hii inaweza kujumuisha taarifa 
iliyokusanywa wakati wa mahojiano, vikundi 
lengwa, hati, akaunti za kibinafsi au karatasi, 
rekodi za kitamaduni, au uchunguzi wa moja 
kwa moja. Taarifa ya ubora inaweza kujumuisha 
maoni, hisia, mitazamo, na taarifa zingine ambazo 
haziwezi kukadiriwa kwa urahisi kwa asili, na 
ambazo zinaweza kuhitaji uchakataji wa ziada 
katika mizani ya idadi/namba ili kuruhusu alama 
na uchanganuzi, au katika hali nyingi taarifa 
isiyo na idadi/hesabu inafasiriwa na watafiti kwa 
kusoma tu na kutoa ufahamu wa jumla.
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3.5. Taswira ya Taarifa

Taswira ya taarifa ni uwakilishi wa picha wa habari na taarifa. Kwa kutumia vipengee vya kuona kama 
vile chati, grafu na ramani, taswira ya taarifa hutoa njia inayoweza kufikiwa ya kuona na kuelewa 
mitindo, taarifa zilizokuwa tofauti kabisa na utarajio na mielekeo katika taarifa. Zana za taswira 
ya taarifa na teknolojia ni muhimu ili kuchanganua kiasi kikubwa cha habari na kufanya maamuzi 
yanayotokana na taarifa. Aina za kawaida za taswira ya taarifa ni chati, majedwali, grafu, ramani, 
infographics na dashibodi.
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3.6. Usalama wa Taarifa na Kanuni

Sheria ya ulinzi wa taarifa

Nchi nyingi zina sheria za kulinda taarifa ili kulinda 
haki za watu binafsi kuhusiana na jinsi mashirika 
yanavyoweza kuchakata na kutunza taarifa ya 
kibinafsi. Ingawa kanuni husika hutofautiana 
kulingana na mamlaka, malengo na tabia 
inayotarajiwa mara nyingi hufanana. Sheria ya 
Tanzania kuhusu ulinzi wa taarifa bado ni kiinitete. 
Bado hakuna sheria maalum nchini Tanzania 
kuhusu ulinzi wa taarifa. Baadhi ya masharti ya 
ulinzi wa taarifa yapo katika sheria, kutoka kwa 
sekta za benki, kielektroniki na mawasiliano ya 
simu na katika sheria za adhabu.

Sheria kuu zinazoshughulikia masuala ya takwimu 
nchini Tanzania ni pamoja na: Sheria ya Takwimu 
2015 na marekebisho yake ya mwaka 2018 
na 2019, Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Sheria ya Mawasiliano ya Kielektroniki 
na Posta, 2010 (EPOCA), Sheria ya Benki na Taasisi 
za Fedha, 2006 na Sheria ya Makosa ya Mtandao, 
2015

Hatua za usalama wa taarifa

Hii inamaanisha ulinzi wa taarifa dhidi ya ufikiaji 
usio idhinishwa, matumizi, rushwa, mabadiliko, 
ufumbuzi na uharibifu. Hatua za kawaida za 
usalama wa taarifa ni pamoja na: Hifadhi rudufu 
ya taarifa, Firewall, usimbaji fiche wa Taarifa, 
Nenosiri, programu ya Kingavirusi, Mfumo wa 
uendeshaji uliosasishwa na viraka vya usalama, 
Sahihi ya dijiti, Kuelimisha wafanyakazi wako, 
Utumiaji kwa uangalifu wa barua pepe na tovuti, 
Kuficha taarifa.
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