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1.0 	 Utangulizi

1.1 	 Muktadha
Jukwaa la wadau wa kilimo (ANSAF)1 ni shirika lisilo la kiserikali linaloundwa na mashirika 
mwamvuli ya wakulima, makampuni binafsi na mashirika kiraia ya kitaifa na kimataifa yanayofanya 
kazi kwenye sekta ya Kilimo nchini Tanzania. Dhumuni la ANSAF ni kubadili maisha ya wazalishaji 
wadogo kupitia uwekezaji wenye tija na wa kimkakati unaochagizwa na sera na mazingira rafiki ya 
kibiashara, utawala bora na usimamizi mzuri wa shughuli za kilimo.

Matukio ya kujifunza ya kila mwaka ya ANSAF maarufu kama “Annual Learning Events (ALE)” ni 
miongoni mwa majukwaa muhimu yanayotumiwa kupata ushahidi wa kushawishi mabadiliko katika 
sera na utekelezaji wake. ANSAF, kwa kushirikiana na wanachama na washirika wake iliandaa ALE 
yake ya 14 iliyofanyika tarehe 22 na 23 Novemba 2023 jijini Dodoma, ikiwa na kauli mbiu:  “Baada ya 
Mkutano wa Jukwaa la Mifumo ya Chakula Barani Afrika (AFSF) 2023: Kutumia Fursa Zinazojitokeza.”

Jukwaa la Mifumo ya Chakula Barani Afrika (AFSF) ambalo awali lilijulikana kama Jukwaa la 
Mapinduzi ya Kijani Afrika (AGRF), lilifanya mkutano wake wa 13 wa kila mwaka kuanzia tarehe 5 
hadi 8 Septemba 2023, jijini Dar es Salaam, Tanzania. Mkutano huo ulijikita kwenye maendeleo ya 
mifumo ya chakula ya Afrika na uhuru wa chakula, vijana na wanawake wakiwa kiini cha maendeleo 
hayo. Mkutano huu ulihusisha wadau mbalimbali wapatao 5,400 kutoka taasisi za kifedha, wadau 
wa maendeleo, wafadhili, serikali, watafiti, wawekezaji, na wajasiriamali kutoka Afrika, ukiipa 
Tanzania fursa ambayo ilivutia uwekezaji wa kigeni wa moja kwa moja (Foreign Direct Investment) 
katika sekta ya kilimo.

Mkutano wa Jukwaa la Mifumo ya Chakula Barani Afrika (AFSF) ulibainisha mafanikio ya Afrika 
kisiasa, kisera na kifedha katika kujenga mifumo ya chakula yenye tija, lishe, jumuishi, stahimilivu, 
na endelevu. Mkutano huo ulisisitiza juu ya kutanua wigo wa suluhu muhimu zilizopo ili kuchochea 
mageuzi ya mifumo ya chakula, kuongeza juhudi za kukuza uzalishaji kupitia njia za kilimo endelevu 
kwa mujibu wa tamko la Nairobi juu ya mabadiliko ya tabianchi (Nairobi Declaration on Climate 
Change), kufanya upya nia ya kisiasa ya kuimarisha nafasi za wanawake na vijana katika kujenga 
mifumo ya chakula inayostahimili mabadiliko ya tabianchi, kufafanua na kupitisha ahadi za kisiasa 
zinazoathiri maendeleo na uwekezaji katika uzalishaji wa chakula, masoko, na biashara, uhamasishaji 
wa kifedha ili kuwezesha biashara za kilimo zinazoongozwa na wanawake na vijana, na kutathimini 
mafanikio yaliyopatikana katika kubadilisha na kufanya mageuzi ya mifumo ya chakula.

Dhamira ya serikali ya kuongeza jitihada na hamasa ya kuboresha sekta ya kilimo, pamoja na 
mkutano wa Jukwaa la Mifumo ya Chakula Barani Afrika (AFSF/AGRF) yenye hadhi kubwa, inatoa 
fursa muhimu kwa Tanzania kupiga hatua kubwa katika kufikia malengo yake ya Ajenda 10/30. Ili 
nchi itumie ipasavyo fursa zilizotokana na AFSF/AGRF na kuboresha mfumo wake wa chakula, ni 
muhimu kufanya jitihada za pamoja za kuongeza uelewa miongoni mwa wadau, ikiwemo wazalishaji 
wadogo, vijana, wanawake, na sekta binafsi. Pia, ni muhimu kushughulikia mapungufu yoyote 
ambayo yanaweza kuzuia wadau kutumia fursa zinazotokana na tukio hilo kubwa. Hivyo, ANSAF 
ilitumia tukio lake la 14 la kujifunza ili kutoa nafasi kwa wanachama wake, wazalishaji, sekta ya 
umma, makampuni binafsi, watafiti, washirika wa maendeleo, wafadhili, na wadau wengine muhimu 
kutafakari juu ya AFSF/AGRF.

1	 www.ansaf.or.tz

mailto:www.ansaf.or.tz?subject=
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1.2 	 Malengo ya Tukio la Kujifunza la Mwaka 2023 (ALE 2023)

ALE ilikusudia kuchochea mijadala na mashauri yaliyolenga kuboresha sera na utekelezaji wake 
kwenye mfumo wa chakula. Hususani,
•	 ALE ilichambua fursa zitokanazo na AFSF/AGRF, kwa msisitizo maalum katika kuangalia 

mikakati ya Tanzania kuzitumia.
•	 ALE iliwezesha kubadilishana maarifa na kujengeana uwezo miongoni mwa washiriki. Ilihimiza 

ubadilishanaji wa mawazo, uzoefu na mbinu bora, ili kuwezesha wadau kujifunza wao kwa wao 
na kupata taarifa kuhusu maendeleo na ubunifu mpya katika kilimo.

•	 Mambo muhimu yatokanayo kwa ALE yataongoza mipango ya utetezi inayolenga kushawishi 
sera na utekelezaji wake katika sekta ya kilimo. Kwa kutoa mapendekezo yenye ushahidi na 
maarifa yanayotekelezeka, ALE inachangia katika uundaji wa sera na mikakati inayozingatia 
mahitaji yaliyopo.

Ili kufanikisha majadiliano ya kina pamoja na kupata mapendekezo na hatua za kisera, mada ya ALE 
iligawanywa katika mada ndogo tatu zifuatazo:

1.	 Fursa zinazojitokeza ili kutathmini na 
kuongeza uelewa wa fursa zilizozalishwa na 
mkutano wa AFSF/AGRF.

2.	 Ushirikishwaji wa wanawake na vijana ili 
kuangalia fursa za kipekee ambazo AFSF/
AGRF imeleta kwa wanawake na vijana wa 
Tanzania ndani ya mfumo wa chakula.

3.	 Vipande vinavyokosekana kujadili maeneo 
ya kisera na kitaasisi ambayo yanahitaji 
kuzingatiwa ili nchi iweze kunufaika ipasavyo 
na fursa zinazojitokeza.

ALE inaangalia maeneo ya kisera na kitaasisi yanayohitaji maboresho ili kuwezesha nchi kufikia 
malengo yake katika mageuzi ya mfumo wa chakula. Kwa kutathimini maeneo haya na kutengeneza 
mikakati ya maboresho, tukio hili lililenga kufungua njia kwa utekelezaji na sera za kilimo zenye tija 
na ufanisi zaidi, na kuchangia katika usalama wa chakula, maendeleo ya kiuchumi, na ustawi wa jamii 
za Kitanzania.

Mwanachama wa ANSAF - Bi. Tumpale Mahegema kutoka UWAKORU 
akichangia jambo.
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2.0 	 Maelezo ya tukio 

Ikiwa uwanja muhimu wa majadiliano shirikishi ya kisera ya kuleta mabadiliko chanya na maendeleo 
katika sekta ya kilimo nchini Tanzania, ALE ilikutanisha washiriki 170 (wanawake 57 na wanaume 
113) kutoka taasisi mbalimbali, ikiwa ni pamoja na wanachama na wasio wanachama wa ANSAF, 
vyama vya wakulima na wafanyabiashara wa kilimo, Wizara zinazofanya kazi kwenye sekta ya 
kilimo, taasisi za serikali, makampuni binafsi, taasisi za vijana, mashirika ya kiraia, taasisi za elimu 
na utafiti, washirika wa maendeleo, na vyombo vya habari. Orodha ya washiriki inapatikana hapa. 
Tukio hili pia lilihusisha takribani washiriki 250 kwa njia ya mtandao kwa kurushwa mubashara 
kupitia chaneli ya ANSAF ya YouTube and Voice of Agriculture.

Tukio hili lilihusisha vipindi vya majadiliano ya jumla 
vilivyofanyika baada ya mawasilisho kwa kila mada 
ndogo, vilivyolenga njia za vitendo za kushughulikia 
changamoto za msingi. Kulikuwa na vipindi viwili 
vya majadiliano ya jumla siku ya kwanza na kipindi 
kimoja kwa siku ya pili. Katika vipindi hivi, kulikuwa 
na mawasilisho, yakifuatiwa na majadiliano ya jopo 
yaliyowakutanisha wataalam mbalimbali katika 
mada ndogo husika. Tukio pia lilihusisha maonyesho 
na vyombo vya habari.

ALE ililenga kusisimua ushiriki katika majadiliano 
kati ya washiriki, kubadilishana uzoefu na kujengana 
kutokana uzoefu wa kila mmoja. Mwishoni mwa 
tukio, washiriki walishirikiana katika kutambua 
mambo muhimu yatakayosaidia katika shughuli za 
utetezi zilizolenga kuboresha sera na utekelezaji 
kulingana na mada kama ilivyoanishwa sehemu ya 
nne ya ripoti hii.

ALE 2023 iliratibiwa na ANSAF na washirika wake 
wa kimkakati ambao wanafanya kazi moja kwa 
moja kwenye mfumo wa chakula nchini Tanzania. 

Ushirikiano mzuri na ufadhili wa kifedha kutoka kwa taasisi na watu binafsi ndiyo sababu kuu 
ya mafanikio ya tukio hili.  Hii ilijenga  umiliki wa pamoja wa tukio hilo kwa ajili ya kujifunza, 
kushirikishana maarifa, na kuunda mtandao na wadau wengine. ALE 2023 ilidhaminiwa na AGRA, 
MEDA Tanzania, GAIN Tanzania, Action Aid Tanzania, mradi wa Beyond Farming Collective (BFC) 
chini ya Apex Agribusiness Academy, Voice of Agriculture (VOAG) na Norges Vel Tanzania.

https://drive.google.com/file/d/1noXimJDa06Nt547-9FPKHnNdjSOeg7AY/view
https://www.youtube.com/@ansaf-agriculturalnonstate3277
https://www.youtube.com/@Voice_of_Agriculture
https://www.youtube.com/watch?v=-sDwF5DxkNg&t=1403s
https://www.youtube.com/watch?v=60GS6EAUqAM&t=13s
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2.1 	 Ukaribisho

Mwezeshaji wa tukio Bw. Obey Nkya alifanya utambulisho wa jumla na 
kutoa shukrani kwa washiriki wote. Kisha alimkaribisha Bw. Honest Mseri 
- Mkurugenzi Mtendaji wa Muda wa ANSAF, kwa ajili ya ukaribisho. Bw. 
Mseri aliwakaribisha washiriki na kufafanua malengo ya ALE ambayo 
yameelezewa katika sehemu 1.2. Aliangaza ALE kama jukwaa muhimu kwa 
kukuza ushirikiano, kuleta mabadiliko chanya, na kuunda upya mustakabali 
wa kilimo nchini Tanzania. Wasilisho lake linapatikana  hapa.

Mwezeshaji alimkaribisha Bw. Edmond Ringo – Mwenyekiti wa Bodi ya 
ANSAF ambaye alitoa shukrani zake kwa mgeni rasmi, wanachama wa ANSAF, 
na washiriki wengine kwa uwepo wao. Alisisitiza umuhimu wa kutumia fursa 
zilizopo kwenye mfumo wa chakula ili kuhakikisha maendeleo ya sekta ya 
kilimo na usalama wa chakula hususani kupitia sera bora na wadau kushiriki 
kikamilifu. Hotuba yake inapatikana hapa.

Kisha mwezeshaji aliwakaribisha wadhamini wawili wa tukio kwa maneno 
ya ukaribisho. Bi. Lilian Mosha kutoka Mennonite Economic Development 
Associates (MEDA) Tanzania alitoa maelezo mafupi kuhusu MEDA kwa 
washiriki akielezea majukumu an kazi yake katika sekta ya kilimo. Alihimiza 
juu ya umuhimu wa juhudi za pamoja na kujifunza kati ya wadau wa kilimo.

Bw. Saddam Alfani kutoka Global Alliance for Improved Nutrition (GAIN) 
Tanzania alielezea majukumu na kazi za GAIN katika kutokomeza utapiamlo. 
Alipongeza ushiriki wa vijana kwenye ALE na kuwahimiza washiriki vijana 
kutumia vizuri jukwaa la ALE kwa kwa ajili ya kuunda mtandao na kujifunza 
kutoka kwa wazee na wataalamu.

Baada ya ukaribisho, mwezeshaji alimkaribisha Bw. Nyasebwa Chimagu - 
Mkurugenzi wa Maendeleo ya Mazao, Wizara ya Kilimo amkaribishe Mgeni 
Rasmi. Bw. Chimagu aliipongeza serikali kwa kuwa mwenyeji wa mkutano wa 
AGRF/AFSF ambao ulionyesha uwezo wa Tanzania wa kuvuka matarajio na 
kusisitiza juu ya kauli mbiu ya mkutano huo - “Rejesha, Unda upya, na Chukua 
Hatua: Suluhu za Afrika kwa Mabadiliko ya Mifumo ya Chakula”.

Aliangazia dhamira ya serikali katika kuleta mabadiliko ya kisekta, ikijumuisha 
juhudi kadhaa ikiwemo uwekezaji katika miundombinu ya umwagiliaji na 
program ya jenga kesho iliyo bora kwa ajili ya vijana na wanawake (BBT). 
Pia alisisitiza umuhimu wa kukuza uaminifu, uwazi, na ushirikiano kwenye 
minyororo ya thamani ya mazao ya kilimo, na kuwashirikisha vijana ili kutumia 
fursa za biashara, kuhakikisha mifumo endelevu ya chakula, na kukuza 
uaminifu katika jitihada za sekta binafsi. Hotuba yake inapatikana hapa.

https://drive.google.com/file/d/1KT-JjXJuZbQIEjoupSVBxcxe5Q1gKQ3M/view
https://drive.google.com/file/d/1IN5a32BgpdS8uJiNNgDUMvUu4NMjbmVP/view
https://drive.google.com/file/d/1XWJY7vqbAHxnxtWQn5Ey3wciemYeg1xW/view
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2.2 	 Ufunguzi

Mgeni Rasmi Dkt. Daniel Elius Mushi - Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, alifungua 
rasmi tukio hili. Dkt. Mushi aliipongeza ANSAF kwa kutumia Tukio lake la Kujifunza la kila Mwaka 
(ALE) kutafakari juu ya Mkutano wa 13 wa Jukwaa la Mifumo ya Chakula Barani Afrika (AFSF/
AGRF) wa mwaka 2023. Alitoa pongezi zake kwa Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan - Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kwa dhamira yake ya kuhakikisha maendeleo ya sekta ya kilimo kupitia 
jitihada mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuwa mwenyeji wa mkutano wa AFSF/AGRF, kuongeza 
rasilimali za umma kwenye sekta ya kilimo na kuweka mazingira rafiki kwa uwekezaji.

Dr. Mushi alisisitiza haja ya dharura ya kuongeza uzalishaji na tija kwenye kilimo, kuboresha ubora, 
upatikanaji na ugavi wa bidhaa zinazouzwa nje ya nchi, kupunguza utegemezi mkubwa wa pembejeo 
za kilimo zinazoagizwa kutoka nje, mafuta ya kula na ngano, na kuongeza thamani ili kuongeza ajira 
na mapato kupitia jitihada za pamoja katika biashara na teknolojia bora.  Alisisitiza umuhimu wa 
ushirikiano, uwekezaji wa kimkakati, na sera jumuishi katika kuchochea maendeleo sekta ya kilimo 
ya Tanzania. Aliwaasa washiriki kutumia jukwaa la ALE ipasavyo kwa kutoa maoni na mapendekezo 
kwa serikali ili kuweka mazingira bora ya uwekezaji wa ndani na wa kigeni, na kuwezesha mabadiliko 
ya mfumo wa chakula.

Dkt. Daniel Elius Mushi - Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi akihutubia.

2.3 	 Neno la shukrani

Kwa niaba ya wanachama wa ANSAF, Bw. Hassan Rangi kutoka shirika la Mission for Improvement 
and Boosting Organizational Services to the Community (MIBOS), alitoa shukrani kwa Mgeni Rasmi 
Dkt Daniel Elius Mushi – Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa kufungua ALE.
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3.0 	 Masuala Muhimu, Mapendekezo na Majadiliano

3.1 	 Wasilisho kuu: “Mageuzi ya Mfumo wa Chakula: Muktadha wa Tanzania”.

Dkt. Honest Kessy - Mkurugenzi wa Usalama wa Chakula Kitaifa na Mratibu wa Mifumo ya Chakula 
nchini Tanzania, alitoa muhtasari wa kina juu ya mageuzi ya mifumo ya chakula kwa muktadha wa 
Tanzania. Alisisitiza lengo kuu la nchi kufikia mfumo wa chakula wenye tija, usawa, na stahimilivu 
ifikapo 2030 kupitia njia zilizoainishwa ambazo zinahusisha uimarishaji wa uzalishaji, kushirikisha 
sekta ya kibinafsi, matumizi ya dijitali, na kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi. Alipongeza 
mafanikio ya nchi hususani kuongezeka kwa nia kisiasa na utengwaji wa wa rasilimali za umma, na 
kusisitiza juu ya juhudi zinazoendelea ikiwa ni pamoja na mifumo ya uratibu na ushirikishwaji wa 
jamii.

Dkt. Kessy alisisitiza juu ya ushirikishwaji wa watendaji wasio wa 
kiserikali kama vile taasisi za kibiashara, asasi za kiraia na jamii na 
kuangazia fursa za ufadhili kutoka vyanzo mbalimbali vikiwemo vya 
ndani pamoja na mashirika ya kimataifa kama IFAD na Benki ya Dunia, 
hususani kwa sasa ambapo hakuna utaratibu wa ufadhili wa kikapu 
(Basket Funding) kwa ajili ya mageuzi ya mfumo wa chakula.

Alitoa wito wa kuhusisha jamii za wenyeji moja kwa moja ili kuchochea 
mageuzi ya mifumo ya chakula na matumizi mazuri ya rasilimali kupitia 
uratibu mzuri. Wasilisho lake linapatikana hapa.

3.2 	 Mawasilisho na Majadiliano

3.2.1 	 Mada ndogo 1: Tathimini: Fursa zinazojitokeza kwenye Mkutano wa AFSF/AGRF.

Kipengele hiki kiliwezeshwa na Dkt. Sizya Lugeye 
kukiwa na mawasilisho juu ya fursa zilizojitokeza 
kwenye AFSF/AGRF. Wasilisho la kwanza 
lilifanywa na Bi. Adella Ng’atingwa – Kaimu Naibu 
Mkurugenzi Idara ya Sera na Mipango, Wizara 
ya Kilimo, na wasilisho la pili Bi.  Upendo Hamidu 
– Afisa Mwandamizi wa Uvuvi kutoka Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi.

Kulifuatia majadiliano ya jopo, ambayo yaliwahusisha Bw. Moses Kabogo kutoka Lutheran World 
Relief, Bw. Jackson Mahenge kutoka DALBERG, na Bw. Mussa Khamis Khamis kutoka Zanzibar 
Organic Farming Association (OFA/UHAI), kisha majadiliano ya pamoja.

https://drive.google.com/file/d/1KCJ0SrRA3esR-kwD2lrxWL1eP1WB2SAw/view
http://kwanza
https://drive.google.com/file/d/1KNTSRTHJXGBbMZjD9Rikjdd4HpdaXhva/view
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Yafuatayo ni mafanikio na fursa zilizotokana na mkutano wa AFSF/ AGRF 2023 kama ilivyobainishwa 
katika kipengele hiki:

Sekta Ndogo ya Mazao Sekta Ndogo ya Mifugo na Uvuvi

1.	 Uzinduzi wa programu ya Mfumo Himilivu 
wa Chakula (Tanzania Food System Resilient 
Programme) 2023/2024 - 2027/2028 wenye 
thamani ya Dola za Kimarekani milioni 300 kutoka 
Benki ya Dunia.

1.	 Ushiriki mkubwa wa wadau wa Mifugo na Uvuvi 
(takriban washiriki 600) katika mkutano wa AFSF/
AGRF.

2.    Ahadi za uwekezaji wa zaidi ya dola za kimarekani 
milioni 600 kwa ajili ya mradi wa BBT kwa wanawake 
na vijana kutoka mashirika mbalimbali ikiwemo 
CRDB, AfDB, AGRA, IFAD, AATI, USAID, na Benki ya 
Dunia.

2.	 Ahadi za Dola za Kimarekani milioni 50 kutoka Benki 
ya CRDB kusaidia vijana katika sekta ya mifugo na 
uvuvi.

3.	 Wizara ya Kilimo ilisaini makubaliano (MoU) 
kampuni ya AGRICOM kwa ajili ya kuanzisha kituo 
cha kilimo cha makinikia.

3.	 Masoko mapya na fursa za uwekezaji kwa watendaji 
katika sekta ya mifugo na uvuvi walioshiriki katika 
maonyesho (24) na vyumba vya biashara (12).

4.	 Wizara ya Kilimo ilisaini makubaliano (MoU) na 
Benki ya CRDB kwa ajili ya kuanzisha bima ya 
mkulima katika mnyororo wa thamani wa kilimo.

5.	 Wizara ya Kilimo ilisaini makubaliano (MoU) na 
Norway kwa ajili ya msaada wa utafiti na maendeleo 
katika kilimo.

4.	 Kufikiwa makubaliano na washirika 22 wa 
maendeleo katika maeneo ya ushirikiano kwa 
maendeleo ya mifugo na uvuvi

Kipengele hiki kilianisha mambo yafuatayo:

Ushiriki wa Vijana: •   Fursa ziko katika kutoa usaidizi, kama vile mafunzo, upatikanaji wa 
teknolojia, na kuunda njia kwa vijana kushiriki katika michakato ya 
maamuzi katika sekta mbalimbali za kilimo.

Fursa za Masoko: •   Ukaribu na nchi jirani kama vile Congo DRC, Somalia, Sudan na Kenya 
unatoa fursa za masoko kwa bidhaa za kilimo za Tanzania.

•   Kupunguza gharama za uagizaji wa chakula kutoka nje, ambao kwa sasa 
ni zaidi ya dola bilioni 55 barani Afrika, ni njia inayowezekana kuangaliwa 
katika kukuza uchumi.

Ubora na upatikanaji  
wa uhakika:

•   Kudumisha ubora na upatikanaji wa uhakika wa bidhaa za kilimo 
zinayosafirishwa nje imebainishwa kuwa changamoto. Fursa ziko katika 
kuboresha ubora na upatikanaji wa bidhaa za kilimo, kufikia viwango vya 
kimataifa, na kuhakikisha upatikanaji wa kutosha kwa masoko ya nje.

Kutumia rasilimali  
zilizopo:

 •  Tanzania ina rasilimali asili nyingi ikiwemo gesi ambayo inaweza kutumika 
kwa ajili ya uzalishaji wa mbolea ya ndani na hivyo kupunguza utegemezi 
kutoka nje ya nchi. Kuchunguza na kutumia rasilimali hizi kwa ufanisi 
kunaweza kuchangia mabadiliko ya sekta ya kilimo.
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Kilimo mseto: •   Kufanya kilimo mseto, msisitizo ukiwekwa kwenye fursa zaidi ya mazao ya 
jadi ya kibiashara na chakula. Hii ni pamoja na kukuza kilimo cha bustani, 
uvuvi, na ufugaji ili kutengeneza mfumo wa chakula unaostahimili zaidi na 
tofauti. Kukuza kilimo misiti pia ni jambo la msingi.

Teknolojia na Ubunifu: •   Matumizi ya teknolojia, ikiwa ni pamoja na Teknolojia ya Habari (IT), inatoa 
fursa za ufanisi katika mfumo wa chakula.

•   Kusaidia biashara changa za kilimo (startups), hususani zile zinazozingatia 
teknolojia kunaweza kuchochea uvumbuzi na kuunda fursa za ajira.

•   Kuna fursa ambazo hazijatumiwa katika uvuvi, ikiwemo uzalishaji wa 
malisho ya samaki, kutotolesha vifaranga, na kutatua changamoto kama 
vile athari za shughuli za kilimo katika ufugaji wa samaki.

Ahadi za kifedha: •   Kuelewa jinsi ya kupata fedha hasa ruzuku na ahadi kutoka kwa wadau wa 
maendeleo ya kilimo ikiwa ni pamoja na zile zilizoahidiwa kwenye mkutano 
wa AFSF/AGRF na kuzitumia kwa miradi yenye matokeo ni muhimu kwa 
maendeleo ya kilimo.

Kuongeza Thamani: •   Fursa katika uongezaji thamani ikijumuisha upakiaji na uwekaji chapa 
za bidhaa zinazotengenezwa Tanzania. Kuongeza thamani kutaongeza 
ushindani katika soko la kimataifa.

Ushirikiano: •   Ushirikiano kati ya sekta mbalimbali, ikiwemo taasisi za kiserikali, 
makampuni binafsi, asasi za kiraia, na taasisi za utafiti, ni muhimu. Ubia 
unaweza kupelekea mikakati ya jumuishi na utekelezaji bora wa sera kwa 
maendeleo endelevu ya kilimo.

3.2.2 	 Ushiriki wa Vijana na Wanawake katika Mnyororo wa Thamani ya Kilimo kwa Mfumo wa 
Chakula Shirikishi.

Kipengele hiki kiliwezeshwa na Bw. Ikunda Teri kutoka Catholic Relief Services (CRS) na kuhusisha 
wasilisho (linalopatikana hapa) kutoka kwa Dkt. Imani Kapinga - Mkurugenzi Msaidizi wa Kilimo 
cha Samaki, Wizara ya Mifugo na Uvuvi. Kilifuatiwa na mjadala wa jopo uliowahusisha Bw. Mkali 
Mlanzi kutoka MEDA, Bi. Loyce Murusuri kutoka Farm Africa, Bi. Loveness Rugiga kutoka Tanzania 
Horticulture Association (TAHA), na Bi. Hajra Abdul kutoka kwenye jukwaa la vijana, na kisha 
kufuatiwa ma majadiliano ya pamoja.

Katika maelezo yake, Dkt. Kapinga alibainisha ardhi, maji, rasilimali kazi, na mahitaji makubwa ya 
soko ndani ya nchi, Jumuiya ya Umoja wa Afrika Mashariki na SADC kama mojawapo ya fursa za 
uwekezaji katika sekta ya ufugaji wa samaki. Alionyesha jitihada muhimu za serikali ikiwa ni pamoja 
na kutoa vitendea kazi kwa maafisa ugani, ukarabati na upanuzi wa vituo vya maendeleo ya ufugaji 
wa samaki, uanzishwaji mashamba darasa (yanayoendeshwa na vikundi vya vijana na wanawake 
vilivyopatiwa mitaji ya kuanzia) katika kila wilaya, mikopo ya pembejeo isiyo na riba, programu ya 
BBT-LIFE, mwongozo wa ufugaji wa samaki kwa lugha rahisi ya Kiswahili  (unaopatikana hapa), 
kuondolewa kwa kodi ya ongezeko la thamani (VAT) na ushuru wa forodha kwa pembejeo za uvuvi, 
vibali vya bure kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi, uanishwaji wa maeneo yanayofaa kwa ufugaji wa 
samaki katika maziwa makuu na kuanzishwa kwa dawati la sekta binafsi katika Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi kwa ajili ya kuunganisha wakulima na taasisi za kifedha.

https://drive.google.com/file/d/1DY-bxmwmTC8yDlY8GOy5TwTahYAbrNPx/view
https://www.mifugouvuvi.go.tz/uploads/publications/sw1669714555-MWONGOZO%20WA%20UFUGAJI%20SAMAKI%20KWENYE%20MABWAWA%20-%202021.pdf
https://www.mifugouvuvi.go.tz/pages/introduction
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Kipengele hiki kilianisha fursa zifuatazo kwa ajili ya kuimarisha ushiriki wa wanawake na vijana 
katika mfumo wa chakula:

Utumiaji mzuri wa fursa za 
ufadhili na programu zilizopo.

•	 Program ya kuwezesha vijana na wanawake katika sekta ya kilimo, 
BBT-YIA na BBT-LIFE.

•	 Mikopo (ECF-IMF Loans) ya pembejeo za ufugaji wa samaki, kilimo 
cha mwani, na boti za uvuvi isiyo na riba kutoka Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi.

•	 Fursa za kiteknolojia, ujuzi na mitaji kutoka program na mifuko ya 
kifedha iliyopo SIDO, Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
(NEEC) and VETA.

•	 Mikopo ya 10% ya Halmashauri kwa wanawake, vijan ana with 
wenye ulemavu, ambayo wa sasa imesitishwa kwa muda, na Waziri 
mkuu alitoa maelekezo irudishwe kufikia Januari 15, 2024

Uhamasishaji wa vijana na 
wanawake.

•	 Kuanzisha na kuimarisha vyama vya ushirika na vyama vya kuweka na 
kukopa vya vijana na wanawake ili kuongeza upatikanaji wa pembejeo 
za kilimo na huduma za kifedha. Tunaweza kujifunza kutoka kwa 
mifano iliyopo kama vile ushirika wa wanawake wa MADIRISHA.

Mkakati Jumuishi wa Kina 
wa Ushiriki wa Vijana katika 
Mkakati wa Mfumo wa 
Chakula

•	 Wakati jitihada mbalimbali za serikali, kama vile BBT ipo kwa ajili ya 
kukuza ushiriki wa vijana katika kilimo, kutakuwa na haja kubwa ya 
mkakati jumuishi wa kina. Mkakati huu utasaidia nchi kutumia kwa 
ufanisi fursa katika sekta zote ndogo za kilimo, kuhakikisha uwiano, 
kuimarisha uratibu, na mwingiliano kisekta katika siku zijazo.

Uwepo wa masoko kutokana 
na uhitaji mkubwa wa bidhaa 
za kilimo.

•	 Mahitaji makubwa ya malisho ya samaki ambayo kwa sasa uhitaji 
unafikia 27,000+ MT, na vifaranga vya samaki ambayo mahitaji ya 
sasa ni milioni 35. (Wizara ya Mifugo na Uvuvi inalenga zaidi ya 
vifaranga milioni 85 ifikapo 2025).

•	 Fursa za uchakataji na kuongeza thamani ikijumuisha usindikaji wa 
angalau 90% ya MT 5,000 za mwani unaulimwa kwenye mabwawa, 
vizimba na matangi (Wizara inalenga 50,000 MT za samaki kufikia 
2025 kutokana na uzalishaji wa sasa wa 33,525.46 MT).

3.2.3 	 Mada ndogo 3: Kutengeneza Mazingira Wezeshi kwa Mageuzi ya Mfumo wa Chakula 
Tanzania.

Kipengele hiki kiwezeshwa na Bi. Judith Valerian kutoka Chuo cha Sokoine cha Kilimo (SUA). Kilianza 
na wasilisho juu ya ubunifu unaohitajika katika sera na utawala kwa ajili ya mageuzi ya mifumo ya 
chakula jumuishi na endelevu kutoka kwa Bi. Aneth Kayombo kutoka Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Chakula na Kilimo (FAO). Wasilisho lake linapatikana hapa.

Kilifuatiwa na majadiliano ya jopi yaliyowahusisha Bi. Linda Temba kutoka Island of Peace (IDP), Bw. 
Lawrence Kitogo kutoka Environmental Management and Economic Development Organization 
(EMEDO), Bi. Rose Lyimo kutoka Chama cha Wasindikaji wa Maziwa nchini (TAMPA) na Bw. Geofrey 
Rwiza kutoka Baraza la Zao la Mchele Tanzania (RCT), na kisha majadiliano ya jumla.

https://www.mifugouvuvi.go.tz/uploads/publications/sw1701085016-Document%2077.pdf#:~:text=TANGAZO%20KWA%20UMMA%20MIKOPO%20YA%20PEMBEJEO%20ZA%20UFUGAJI,ufugaji%20samaki%20kwa%20vizimba%20kibiashara%20katika%20Ziwa%20Victoria.
https://drive.google.com/file/d/1EMiFrRSSzKVrF0YBKDqoVkpo51qFIs_E/view
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Wasilisho la Bi. Aneth kutoka  FAO liliangazia mambo muhimu yafuatayo:
•	 Uratibu duni: Uratibu duni kati ya sekta zinazohusiana na kilimo, biashara, afya na mazingira 

ambao unazuia mbinu za umoja na ujumla.
•	 Umiliki wa ardhi: Sehemu kubwa ya ardhi inamilikiwa na kudhibitiwa na wanaume hasa wazee 

ambapo inapunguza upatikanaji wa ardhi kwa wanawake na vijana.
•	 Mapungufu katika sera ya biashara: Sera za biashara zinazopekelea mauzo ya bidhaa ghafi 

kwenda nje nchi kuliko bidhaa zilizoongezewa thamani huzuia uchakataji wa ndani na kufifisha 
uwekezaji akitoa mfano kwa zao la alizeti na korosho.

•	 Vikwazo vya kikanuni: Vikwazo vya Udhibiti: Urasimu na kanuni ngumu huzuia uwekezaji, 
biashara na matumizi ya teknolojia za kibunifu, hususani kwa wakulima wadogo na biashara 
ndogo na za kati.

Mapendekezo ya kuboresha mazingira wezeshi:
•	 Upatikanaji wa Fedha: Kuwezesha upatikanaji rahisi wa fedha kwa ajili ya biashara, hasa 

biashara ndogo na za kati (SMEs). Hii inaweza kuhusisha uundaji wa mipango ya udhamini wa 
mikopo, kusaidia mbinu mbadala za ufadhili, na elimu ya fedha. Hizi ni pamoja na kurejesha na 
kuimarisha uendeshaji wa mfuko wa mikopo ya Halmashauri ya 10% ya wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu.

•	 Usaidizi wa kuanzisha biashara: Kutengeneza mfumo unaosaidia wajasiriamali na 
wanaoanzisha biashara. Hii ni pamoja na incubators za biashara, programu za ushauri na fursa 
za kukuza mitandao ili kusaidia biashara mpya kukabiliana na changamoto.

•	 Mboresho ya kikodi: Utekelezaji wa mipango ya kupunguza ugumu wa taratibu za kodi, 
kupunguza viwango vya kodi, na kuondoa mizigo isiyo ya lazima. Mfumo wa kodi wa haki 
unachochea uzingatiaji.

•	 Ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi (PPPs): Kukuza ushirikiano kati ya sekta ya umma 
na binafsi ili kushughulikia changamoto za pamoja na kuunda maelewano. Ubia huu unaweza 
kupelekea utoaji wa huduma kwa ufanisi zaidi na maendeleo ya miundombinu.
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4.0	 Mambo ya Kujifunza na Mapendekezo.

4.1 	 Mambo ya Kujifunza.
•	 Umuhimu wa uratibu, taarifa na kujifunza: Kuleta pamoja watendaji mbalimbali kunakuza 

maafikiano, kujifunza kwa pamoja, na kubadilishana mawazo na uzoefu kati yao kunachangia 
maboresho endelevu na ufanyaji maamuzi unaozingatia taarifa.

•	 Uwezeshaji wa Vijana na Wanawake: Tukio hili lilisisitiza majukumu muhimu ya vijana na 
wanawake katika kuleta mapinduzi ya kilimo. Kutambua na kuwezesha kundi hili ni muhimu 
kwa ukuaji endelevu na shirikishi.

•	 Fursa za masoko: Kutafuta na kukuza fursa za masoko, ndani na nje ya nchi ni muhimu katika 
kupunguza uagizaji wa bidhaa za chakula kutoka nje ya nchi, kuhamasisha matumizi ya bidhaa 
za ndani, na kukuza uchumi wa kilimo.

•	 Ubora na Uthabiti: Kuhakikisha ubora, uthabiti, na wingi wa uzalishaji wa kilimo ni muhimu ili 
kukidhi mahitaji ya masoko. Hatua za pamoja na pembejeo zilizoboreshwa ni muhimu kwa ajili 
ya kuimarisha ubora na wingi wa mazao kwa ujumla.

•	 Ubunifu: Innovation: ALE iliangazia umuhimu wa ubunifu, teknolojia na zana za kisasa katika 
kuboresha ufanisi katika mfumo wa chakula. Uanzishaji wa vituo vya ufundi mashine na kukuza 
uanzishwaji wa biashara za teknolojia ya kilimo ni mikakati muhimu.

•	 Kilimo kinachozingatia tabianchi: Kushughulikia changamoto za mabadiliko ya tabianchi 
kupitia mbinu za kilimo kinachozingatia tabianchi ni muhimu. Tukio hili lilisisitiza uhitaji wa 
kuimarisha ustahimilivu wa mabidiliko ya tabianchi.

•	 Kuongeza thamani: Uzalishaji wa mazao ya kilimo mseto na kuongeza thamani kwa bidhaa 
zilizopo huchangia katika sekta iliyo imara na yenye ushindani. Mbinu hii pia inaweza kufungua 
fursa mpya za soko.

•	 Ahadi za Serikali: ALE ilisisitiza umuhimu wa ahadi za serikali katika kuleta mapinduzi ya 
kilimo. Utayari wa serikali kuwekeza katika miundombinu, umwagiliaji na utengenezaji wa ajira 
unaashiria mwelekeo mzuri kwa sekta hiyo.

•	 Sera Jumuishi: ALE iliangazia haja ya sera jumuishi zinazozingatia mnyororo mzima wa thamani, 
ikijumuisha usafirishaji, miundombinu husika, biashara, na sekta zinazohusiana. Ushirikishaji 
katika uundaji wa sera huhakikisha kwamba wadau mbalimbali wanazingatiwa.

•	 Utetezi wa Sera: ALE ilisisitiza jukumu muhimu la utetezi wa sera katika kuendeleza sauti ya 
wadau wa kilimo. Kushirikiana na serikali na kutetea sera bora kunaweza kuleta maendeleo ya 
sekta hii.

4.2 	 Mapendekezo
1.	 Licha ya programu zilizopo za BBT katika mazao na mifugo, na mpango ujao wa ufugaji nyuki, 

mkakati wa kina unahitajika ili kukabiliana na ukosefu wa ajira kwa vijana na kuwashirikisha 
ipasavyo katika mageuzi ya mifumo ya chakula.

2.	 Kuongeza ya serikali kwenye sekta ya kilimo ili kufikia utengaji wa 10% ya bajeti yote ifikapo 
2030, na kuhakikisha utoaji wa bajeti hiyo kwa wakati na wa kutosha kwa maeneo muhimu ili 
kufikia ukuaji wa 10% kwa sekta ifikapo 2030.

3.	 Uwekezaji wa kifedha uambatane na sera na kanuni wezeshi. Hii inajumuisha uundwaji wa sheria 
ya kilimo cha mkataba, na mapitio ya sheria za umwagiliaji na sheria ya vyama vya ushirika.

4.	 Kusaidia wazalishaji wadogo kuchangamkia fursa za biashara ndani ya AfCFTA, SADC, EAC, na 
kwingineko kwa kuondoa vikwazo vya kibiashara na kuimarisha mashirika ya wakulima, vyama 
vya ushirika, na biashara ndogo ndogo za kilimo na za kati.
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5.	 Ili kutengeneza mfumo endelevu wa chakula na kushughulikia changamoto za mabadiliko ya 
tabianchi, ni muhimu kukuza ufadhili na mipango ya kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi 
inayotolewa kwa ruzuku, inayoongozwa na wenyeji, jumuishi, inayozingatia jinsia, na 
inayozingatia wakulima wadogo.

6.	 Kusambaza ajenda ya mfumo endelevu wa chakula katika ngazi za Halmashauri na kuimarisha 
utoaji wa huduma za ugani. Ushahidi kutoka kwenye mfumo wa kidigitali wa M-Kilimo 
unaonyesha kuwa mfumo wa jadi wa utoaji huduma za ugani haupaswi kupuuzwa. Maafisa 
ugani wapatiwe vifaa na rasilimali za kutosha, na marekebisho ya majukumu yao kuzingatiwa 
kikamilifu.

7.	 Kuimarisha miundombinu ya vijijini, ikiwemo barabara, upatikanaji wa nishati, na uhifadhi wa 
mazao, ili kupunguza hasara baada ya mavuno na kuimarisha usalama wa chakula. Kuanzisha 
vifaa muhimu vya kutunza baridi kwenye bandari na viwanja vya ndege. Kuendeleza na 
kutekeleza mkakati wa kina wa usimamizi baada ya mavuno.

8.	 Kuimarisha ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi kwa wazalishaji wadogo.
9.	 Kuwekeza katika maarifa ya tafiti, ikijumuisha teknolojia asilia, ili kuharakisha mageuzi ya 

mifumo ya chakula. 
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5.0 	 Hitimisho na Wito

1.	 Utayari na uwezo wa kubadilisha mfumo wa chakula upo, ni muhimu kushughulikia vipande 
vilivyokosekana ili fursa hizi zitumiwe ipasavyo.

2.	 Kuna haja ya kusambaza fursa zinazotokana na AFSF/AGRF zinahitajika katika njia rahisi kwa 
watumiaji.

3.	 Wizara husika kusambaza fursa hizi kwa hadhira pana zaidi, ikiwa ni pamoja na wazalishaji 
wadogo wadogo wa ndani, wanawake, na vijana.

4.	 Kuanzisha utaratibu wa ufuatiliaji ni muhimu kwa kutambua fursa hizi na kufikia mageuzi ya 
mifumo ya chakula ya kimfumo na jumuishi.

Annex 1: 	 Mambo muhimu na Mapendekezo

Eneo/ Fursa Changamoto Mapendekezo

Uzalishaji na tija •	 Kupungua kwa rutuba ya udongo.
•	 Gharama kubwa za uzalishaji.
•	 Gharama kubwa za pembejeo za 

mifugo k.m. chakula cha kuku.
•	 Bajeti ya serikali kwa sekta ya 

kilimo kutotosheleza mahitaji.

•	 Kuboresha huduma za upimaji udongo.
•	 Kuimarisha huduma za ugani na 

kujenga uwezo kwenye teknolojia 
mpya zaidi.

•	 Kuongeza utoaji wa elimu na teknolojia 
kwa wazalishaji.

•	 Kuongeza mgao wa bajeti ya serikali 
kwa sekta ya kilimo kufikia angalau 
10% ya bajeti yote kwa mujibu 
Makubaliano ya Malabo.

Ushiriki wa vijana, 
wanawake na watu 
wenye ulemavu.

•	 Ushiriki mdogo wa vijana, 
wanawake na watu wenye 
ulemavu.

•	 Upatikanaji mdogo wa mtaji na 
fursa za uwezeshaji.

•	 Kutumia mikopo iliyosimamishwa 
ya 10% ya Halmashauri ambayo 
kwa mujibu wa agizo la Waziri Mkuu 
itarudishwa Januari 15, 2024.

•	 Kuimarisha vyama vya ushirika na 
vyama vya kuweka na kukopa vya 
vijana na wanawake.

Masoko na 
kuongeza thamani.

•	 Ufikiaji mdogo wa masoko.
•	 Ubora wa chini wa bidhaa.
•	 Uwekaji chapa na ufungaji 

usioridhisha.
•	 Ushiriki na ufahamu mdogo.
•	 Gharama kubwa za uingizaji wa 

bidhaa zinazoweza kuzalishwa 
nchini.

•	 Fursa zilizopo katika sekta ya 
mifugo kutotumiwa ipasavyo.

•	 Kuongeza thamani ya mazao na mazao 
ya mifugo kabla ya kusafirishwa nje ya 
nchi.

•	 Kuweka sera rafiki kulinda na kukuza 
uwekezaji na viwanda vya ndani ili 
kukuza uongezaji thamani na uundaji 
wa nafasi za kazi.

Upatikanaji wa 
huduma za kifedha 
kwa maendeleo ya 
biashara.

•	 Upatikanaji mdogo wa taarifa juu 
ya fursa za Serikali ikiwemo Mfuko 
wa Pembejeo za kilimo (AGITF) na 
mikopo ya uvuvi chini ya Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi.

•	 Upatikanaji mdogo wa mkopo kwa 
wazalishaji na watendaji kwenye 
minyororo wa thamani ya kilimo.

•	 Kuunda na kukuza fursa za uwezeshaji 
kwa biashara ndogo na za kati.

•	 Sekta ya fedha kujifunza na kuelewa 
sekta ya kilimo.

•	 Kuhakikisha fursa za kupata mtaji 
zinafikia kiwango cha chini.

•	 Ufadhili wa kikapu kwa ASDP II.

https://www.agitf.go.tz/
https://www.mifugouvuvi.go.tz/uploads/publications/sw1701085016-Document%2077.pdf#:~:text=TANGAZO%20KWA%20UMMA%20MIKOPO%20YA%20PEMBEJEO%20ZA%20UFUGAJI,ufugaji%20samaki%20kwa%20vizimba%20kibiashara%20katika%20Ziwa%20Victoria.


Tukio la kujifunza  la 14 la kila mwaka 15

Eneo/ Fursa Changamoto Mapendekezo

Mazingira wezeshi 
(sera, sheria, na 
kanuni)

•	 Kubadilika badilika kwa sera.
•	 Kuna baadhi ya sera zilizopitwa na 

wakati na zinazokosekana.
•	 Utekelezaji sera usio na ufanisi, 

kutokuwa na uratibu wa 
kutosheleza katika taasisi za 
umma.

•	 Ushiriki mdogo wa wananchi 
katika uundaji na utekelezaji wa 
sera.

•	 Sera kutojulikana vyema katika 
ngazi za chini.

•	 Kuunda sera zisizobadilika badilika 
wala kukinzana.

•	 Kuhakikisha michakato jumuishi 
katika uundaji na utekelezaji wa sera.

•	 Kukuza uelewa kuhusu sera, mipango 
na fursa.

•	 Uratibu bora wa kodi zinazotozwa na 
Halmashauri.

•	 Kuimarisha utekelezaji wa sera na 
uratibu.

Miundombinu ya 
vijijini

•	 Huduma za usafiri na uhifadhi 
wa mazao yanayoharibika kwa 
maeneo ya vijijini kutotosheleza 
kutokana na kukatika kwa umeme 
mara kwa mara.

•	 Kuharibika kwa miundombinu ya 
barabara.

•	 Ukosefu wa miundombinu ya 
kuhifadhi.

•	 Uboreshaji wa usafiri vijijini na 
umeme/nishati.

•	 Kuwezesha uwekezaji katika mifumo 
ya kuhifadhi baridi (cold chain).

Usalama wa chakula 
na lishe

•	 Ulaji mdogo wa baadhi ya aina 
za vyakula ikiwa ni pamoja na 
maziwa, samaki, na nyama katika 
soko la ndani ya nchi.

•	 Kutokuwa na uhakika katika 
usalama wa chakula katika soko la 
ndani ya nchi.

•	 Kuhamasisha kampeni za usalama wa 
lishe na chakula kwa wazalishaji na 
watumiaji.

•	 Kuhamasisha matumizi ya ndani ya 
bidhaa za mifugo.

•	 Kuelimisha wazalishaji juu ya viwango 
vya ubora wa chakula.
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