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Utoaji wa mikopo hii ulisitishwa na Waziri 

Mkuu, Mhe. Majaliwa Kassim, Aprili 2023 

kwa maelekezo ya Rais, baada ya Ripoti 

ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 

za Serikali (CAG) ya Ukaguzi wa Mamlaka 

za Serikali za Mitaa kufichua mapungufu 

katika usimamizi wa mikopo hii. 

 

 
 

 
UTANGULIZI 

Mikopo ya asilimia 10 ya mapato ya 

ndani ya Halmashauri kwa vijana 

wanawake na watu wenye ulemavu 

inafanya kazi kama mfuko unaozunguka 

ambapo Sheria ya Fedha ya Serikali za 

Mitaa (Sura ya 290, Kifungu cha 37a) 

inazielekeza Halmashauri zote kutenga 

asilimia 10 ya mapato yake ya kila 

mwaka kwa ajili ya kutoa mikopo isiyo 

na riba kwa vikundi vya wanawake 

(4%), vijana (4%) na watu wenye 

ulemavu (2%). Mikopo hii inakusudiwa 

kuimarisha shughuli zinazowaingizia 

kipato wanawake, vijana na watu wenye 

ulemavu wasio na ajira rasmi na hivyo 

kuboresha maisha yao kwa ujumla. 

Mapungufu yaliyoainishwa ni pamoja na: 

• Halmashauri 53 kutotenga shilingi bilioni 

5.06 kutoka asilimia 10 ya mapato yao 

kwa ajili ya mikopo ya wanawake, vijana 

na watu wenye ulemavu, kinyume na 

Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa. 

• Halmashauri 180 kushindwa kukusanya 

marejesho ya mikopo yenye thamani ya 

shilingi bilioni 88.42 katika (kati ya hizo 

halmashauri 9 zilitoa shilingi bilioni 2.25 

zilitolewa kwa vikundi 627 vilivyoacha 

shughuli za biashara) kutokana na 

upungufu wa uwezo wa maafisa 

maendeleo ya jamii wa kutathmini, 

kusimamia, kufuatilia na kutoa mafunzo 

kwa vikundi vya wanufaika wa mikopo. 

• Halmashauri 9 kutoa shilingi bilioni 2.25 

billion kwa vikundi 627 ambavyo 

havifanyi tena biashara. 

• Halmashauri 3 kutoa shilingi bilioni 

895.94 kwa vikundi 48 ambavyo havipo. 

• Vikundi 201 vya wanufaika wa mikopo 

katika Halmashauri 8 kutumia vibaya 

shilingi milioni 774.66 zilizotolewa kama 

mikopo na kuzisambaza kwa 

wanavikundi badala ya kufadhili miradi 

ya biashara iliyoidhinishwa.

                   

 “ Mikopo ya 10% ya Halmashauri za Serikali za Mitaa inakusudiwa 

kuimarisha shughuli zinazowaingizia kipato wanawake, vijana na 

watu wenye ulemavu wasio na ajira rasmi.” 
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https://www.nao.go.tz/uploads/Ripoti_Kuu_ya_Ukaguzi_wa_Serikali_za_Mitaa_(LGAs)_Mwaka_2021-22.pdf
https://www.nao.go.tz/uploads/Ripoti_Kuu_ya_Ukaguzi_wa_Serikali_za_Mitaa_(LGAs)_Mwaka_2021-22.pdf
https://www.nao.go.tz/uploads/Ripoti_Kuu_ya_Ukaguzi_wa_Serikali_za_Mitaa_(LGAs)_Mwaka_2021-22.pdf


• Halmashauri 45 kutoa mikopo ya 

shilingi bilioni 20.79 bila kuzingatia 

uwiano wa utoaji wa mikopo wa 4% 

kwa wanawake, 4% kwa vijana na 2% 

kwa watu wenye ulemavu, 

• Halmashauri 1 kutoa mikopo ya milioni 

147.26 kwa vikundi 5 vyenye watu 

walioajiriwa rasmi kinyume na kanuni 

ya 6(1)(f)y ya kanuni za utoaji na 

usimamizi wa mikopo, 

• Kushindwa kutenga fedha kwa ajili ya 

usimamizi na ufuatiliaji wa vikundi vya 

wanufaika wa mikopo katika ngazi ya 

kata, na 

• Kutohusihwa kwa wataalam wa 

usimamizi wa mikopo katika mchakato 

wa utoaji na urejeshaji wa mkopo na 

kusababisha ongezeko la mikopo 

chechefu. 

Changamoto kama hizo pia zilijitokeza 

katika utafiti uliofanywa na ANSAF 

mwaka 2019 ili kutathmini uwezo wa 

mamlaka za serikali za mitaa kutenga 

asilimia 10 kwa ajili ya mikopo hii katika 

wilaya 25 nchini Tanzania. ANSAF pia 

iliona changamoto hizo katika 

utekelezaji wa mradi wa “Kuimarisha 

usimamizi na utawala wa mfuko wa 

uwezeshaji wanawake, vijana na watu 

wenye ulemavu’’ katika wilaya 25 hizo 

uliokuwa ukifadhiliwa na Ubalozi wa 

Finland Tanzania. 

    

 

Kufuatia kusimamishwa kwa mikopo hii, 

ANSAF ilifanya utafiti kwa njia ya 

mtandao na mkutano wa mashauriano 

ngazi ya kitaifa kwa kushirikiana na 

MEDA Tanzania. Lengo lilikuwa ni 

kuwaleta pamoja wanawake, vijana na 

watu wenye ulemavu pamoja na asasi 

za kiraia zinazoongozwa na wanawake, 

vijana na watu wenye ulemavu, ili 

kujadili namna bora ya usimamizi wa 

mikopo hii na kutoa mapendekezo kwa 

ajili ya kuongeza ufanisi na utendaji wa 

mikopo.
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[1] Halmashauri hizi ni Nyamagana, Sengerema, Musoma Vijijini, Bukoba Mjini, Karagwe, 

Muleba, Bukombe, Bariadi, Karatu, Longido, Monduli, Korogwe, Babati, Mvomero, Ulanga, 

Kilosa, Kilwa, Mtwara Vijijini, Tandahimba, Newala, Rungwe, Njombe, Iringa Vijijini, 

Mufindi na Momba. 

 

https://ansaf.or.tz/wp-content/uploads/2024/08/STUDY-REPORT-ON-LGAs-COMMITTMENT-ON-10-ALLOCATION.pdf
https://ansaf.or.tz/wp-content/uploads/2024/08/STUDY-REPORT-ON-LGAs-COMMITTMENT-ON-10-ALLOCATION.pdf
https://www.meda.org/country/tanzania/


  
  

 

 
Matokeo ya utafiti wa mtandaoni kuhusu utoaji wa mikopo ni 

kama ifuatavyo: 

 

 

 
Mapendekezo ambayo yaliyokusanywa yaliwasilishwa kwa 

kamati ya kitaifa ya maboresho ya mfumo wa utoaji mikopo 

ambayo ilikuwa imechaguliwa na waziri wa TAMISEMI . 

Mapendekezo hay oni pamoja na: 

 
1. Kuanzisha mfumo huru wa usimamizi katika kila Halmashauri, 

kama ilivyo kwa Mfuko wa Taifa wa Kuendeleza Wajasiriamali 

chini ya SIDO. Wanufaika wa mikopo walikua na mashaka ya 

kwamba utoaji wa mikopo hii kupitia mfumo rasmi wa kibenki 

hautafanikiwa kufikia malengo ya mikopo hii ya 10% 

kutokana na vigezo na masharti ya kibenki. 

 

2. Kuwajengea uwezo viongozi wa serikali wanaohusika na 

usimamizi wa mikopo ili kuimarisha utendaji na ufanisi. 

 
3. Kuweka kipaumbele katika kujengea uwezo vikundi vya 

wanufaika kabla ya kutoa mikopo. 

 
4. Kuwekeza rasilimali watu na fedha za kutosha. Hii ni pamoja 

na kutenga bajeti ya kutosha kwa ajili ya usimamizi wa 

mikopo na kuongeza idadi ya maafisa wa serikali wanaohusika 

na usimamizi na ufuatiliaji wa mikopo. 

 
5. Kuruhusu utoaji wa mikopo kwa miradi ya watu binafsi ndani 

ya vikundi cha wanawake na vijana. 
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42%

23%

35%

Matokeo ya utafiti wa mtandaoni

Mikopo itolewe kupitia mfumo rasmi

wa kibenki

Mikopo itolewe kupitia mfumo

mbadala

Mikopo iendelee kutolewa kupitia

Halmashauri za Serikali za Mitaa

 

 

 

https://drive.google.com/file/d/1iqeg8jmP5hV0c38W0JpHi9y2CGNEtIsU/view


 
 
 

Urejeshwaji wa Utoaji wa 
Mikopo ya 10% ya Halmashauri 
kwa Vijana, Wanawake na Watu 
Wenye Ulemavu.

 

Kwa mujibu wa Waziri wa Ofisi ya Rais – 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-

TAMISEMI), Mhe. Mohamed Omary 

Mchengerwa (Mb), Hotuba ya Bajeti ya 

2024/25 utoaji wa mikopo ya asilimia 10 

kwa vikundi vya wanawake, vijana na 

watu wenye ulemavu utaendelea kuanzia 

Julai 2024, ambapo: 

• Kiasi cha mkopo kinachotarajiwa 
kutolewa ni shilingi bilioni 227.96, 

ambapo shilingi bilioni 63.67 ni 
marejesho yaliyokusanywa kutokana 
na mikopo iliyotolewa kabla ya 
kusimamishwa, shilingi bilioni 63.24 
ni asilimia 10 zilizokuwa zikitengwa 
na Halmashauri wakati utoaji 
umesimamishwa, na shilingi bilioni 

101.05 kiasi kinachokadiriwa 
kutengwa na Halmashauri kwa 
mwaka 2024/25. 

Aidha, Ofisi ya Rais TAMISEMI 

inapanga kuendelea kuzisimamia 

Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 

kukusanya jumla ya shilingi bilioni 

43.77 za marejesho kutoka kwa 

vikundi vya wanufaika wa mikopo. 
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• Mfumo wa kibenki utatumika kwa 

Halmashauri 10 za majaribio ambazo 
ni Dar es Salaam, Dodoma, Kigoma 
Ujiji, Songea, Newala, Mbulu, Wilaya 

za Siha, Nkasi, Itilima, na Bumbuli. 
 

• Halmashauri 174 zilizobaki zitatumia 
utaratibu ulioboreshwa ambapo 
kutaanzishwa kitengo cha usimamizi 
wa mikopo hii OR-TAMISEMI na 
kamati za usimamizi wa mikopo hii 

katika ngazi za Mikoa, Halmashauri, 
na Kata ili kuondoa mapungufu 
yaliyosababisha changamoto za 
awali. 

 
Majukumu ya kamati za ngazi ya kata 
ni pamoja na kutambua waombaji, 

kuhakiki vikundi vya mikopo, na 
kuvisajili kwenye mfumo kabla ya 
kuwasilishwa kwenye kamati za 
Halmashauri. 



 

 
 

 

 

• TAMISEMI imeanzisha mfumo 

mpya uitwao Wezesha Portal, 

ambao utatumika kwa taratibu za 

utoaji wa mikopo kwa makundi ya 

wanawake, vijana na watu wenye 

ulemavu. Mfumo huu utaondoa 

changamoto za mfumo wa awali 

kabla ya kusitishwa kwa mikopo. 

• Serikali imeajiri maafisa 

maendeleo ya jamii 787 (ambao 

wanahusika na usimamizi wa 

mikopo hii) na kuwapangia kata 

zilizokuwa na upungufu. 
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HITIMISHO 
ANSAF inaipongeza Serikali kwa kurejesha 

utoaji wa mikopo ya 10% ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kwa vikundi vya Vijana 

Wanawake na Watu Wenye Ulemavu. 

Juhudi hizi zinaashiria hatua muhimu katika 

kurekebisha mapungufu yaliyokuwepo 

awali na kukuza maendeleo ya kilimo 

jumuishi. Kwa nia hii, juhudi za kuboresha 

mifumo, na kujenga uwezo kama 

ilivyoainishwa katika Hotuba ya Bajeti ya 

OR-TAMISEMI 2024/25, kuna matumaini 

ya kuwa na mfumo wa utoaji wa mkopo 

wenye ufanisi zaidi na matokeo chanya. 

Utawala na usimamizi bora ni nguzo 

muhimu katika kuhakikisha kwamba 

mikopo hii inawawezesha vijana, 

wanawake na watu wenye ulemavu, 

kukuza ushiriki wao na ustawi katika sekta 

za kiuchumi. 

https://www.tra.go.tz/IMAGES/headers/CHAPTER_290-THE_LOCAL_GOVERNMENT_FINANCE_ACT-01.pdf
https://www.tra.go.tz/IMAGES/headers/CHAPTER_290-THE_LOCAL_GOVERNMENT_FINANCE_ACT-01.pdf
https://www.tamisemi.go.tz/storage/app/media/uploaded-files/GN.286.pdf
https://mikopohalmashauri.tamisemi.go.tz/%23/login


 

 
MAPENDEKEZO 

 
 
ANSAF ina mapendekezo yafuatayo: 

 

 

 
1. Kwa Walengwa: Kutoa mafunzo endelevu kwa wanawake, 

vijana, na watu wenye ulemavu ili kuimarisha uwezo wao 

katika usimamizi wa fedha, mikopo, na ujuzi wa biashara kwa 

ajili ya kuboresha utendaji na ufanisi wa mikopo. 

 

2. Kwa Watendaji (Maafisa wa Serikali za Mitaa): Kuwapa 

mafunzo na kuwajengea uwezo maafisa wa Serikali za Mitaa 

wenye jukumu la usimamizi wa mikopo ili kuchochea ufanisi 

katika usimamizi na ufuatiliaji wa mikopo na wanufaika. 

 
3. Kuboresha ufanisi na usimamizi wa mfuko kwa kutenga na 

kutoa rasilimali za kutosha, kuongeza bajeti ya usimamizi wa 

mikopo, na kuajiri maafisa wa serikali wa kutosha kusimamia 

mfuko kwa ufanisi. 

 
4. Kuhakikisha Halmashauri zinatenga na kutoa asilimia 10 ya 

mapato ya ndani kwaajili ya mikopo kwa vikundi vya 

wanawake, vijana na with wenye ulemavu kwa mujibu Sheria 

ya Serikali za Mitaa, kupitia usimamizi bora na ufuatiliaji. 

 
5. Kukuza uelewa hususan juu ya mahitaji ya sifa za kupata 

mikopo hii na matumizi ya mfumo wa kidigitali wa Wezesha 

Portal kwajili ya kufanya maombi ya mikopo kwa walengwa. 

 

6. Kuendelea kutekeleza mkakati bora, jumuishi na shirikishi 

katika ufuatiliaji na tathmini ya usimamizi na utendaji wa 

mikopo. 
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https://mikopohalmashauri.tamisemi.go.tz/%23/login
https://mikopohalmashauri.tamisemi.go.tz/%23/login


 
 

 
 
 
 

              

 

Hatua Zifuatazo 
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ANSAF itaendelea kushirikiana na kuunga mkono juhudi za serikali, mashirika 

yenye nia moja, jamii na wadau wengine muhimu ili kuchangia katika 

kuimarisha usimamizi na utawala wa mikopo ya asilimia 10 ya Serikali za mitaa 

kwa vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu, hasa kupitia 

uhamasishaji, kukuza uelewa na kutoa elimu.  


